देशद्रोहावर सर्वोच्च ‘ब्रेक’: 124A वर बंदी, जुलैच्या सुनावणीपूर्वी काय होणार?


नवी दिल्ली : देशद्रोह कायद्याच्या कलम 124A चा पुनर्विचार करण्यासाठी सर्वोच्च न्यायालयाने केंद्र सरकारला वेळ दिला आहे. ही पुनर्विचार प्रक्रिया पूर्ण होईपर्यंत या कलमांतर्गत कोणताही गुन्हा नोंदवला जाणार नाही. कलम 124A अंतर्गत कोणत्याही प्रकरणाचा तपास देखील होणार नाही. ज्यांच्यावर या कलमांतर्गत गुन्हा दाखल करण्यात आला आहे आणि ते तुरुंगात आहेत तेही जामिनासाठी न्यायालयात जाऊ शकतात, असे न्यायालयाने म्हटले आहे. देशद्रोहाच्या तरतुदीवर बंदी घालण्यात आल्याचे 152 वर्षांत प्रथमच घडत आहे.

कलम 124A म्हणजे काय? आरोपींना काय शिक्षा? बंदीचा काय परिणाम होईल? यावर आतापर्यंत सरकारची भूमिका काय आहे? या कायद्याशी संबंधित अलीकडील लोकप्रिय प्रकरणे कोणती आहेत? यापूर्वी या कायद्याबाबत काय भूमिका होती? ती आज आपण जाणून घेऊया…

आज काय झाले कोर्टात ?
देशद्रोह कायद्याविरोधात सर्वोच्च न्यायालयात याचिका दाखल करण्यात आल्या आहेत. याचिकाकर्त्यांमध्ये निवृत्त लष्करी जनरल एसजी वॉम्बटकेरे आणि एडिटर्स गिल्ड ऑफ इंडिया यांचा समावेश आहे. सरन्यायाधीश एनव्ही रमन यांच्या अध्यक्षतेखालील तीन न्यायमूर्तींचे खंडपीठ या याचिकांवर सुनावणी करत आहे. सुनावणीदरम्यान न्यायालयाने सांगितले की, हा कायदा ब्रिटिशकालीन आहे. जो स्वातंत्र्य दडपून टाकते. त्याचा वापर महात्मा गांधी, टिळक यांसारख्या स्वातंत्र्यसैनिकांच्या विरोधात झाला. स्वातंत्र्याच्या 75 वर्षांनंतरही त्याची गरज आहे का?

मंगळवारी न्यायालयाने केंद्राला या कायद्यावर आपले मत देण्यास सांगितले होते. केंद्राने दाखल केलेल्या प्रतिज्ञापत्रात या कायद्याचा योग्य पद्धतीने पुनर्विचार करण्याचे म्हटले होते. यादरम्यान कोर्टाने सॉलिसिटर जनरल तुषार मेहता यांना सांगितले की, आम्हाला हे स्पष्ट करायचे आहे की आम्हाला दोन गोष्टी जाणून घ्यायच्या आहेत – पहिली, प्रलंबित खटल्यांबाबत सरकारची भूमिका काय आहे आणि दुसरे म्हणजे सरकार भविष्यात देशद्रोहाच्या खटल्यांना कसे सामोरे जाईल. या प्रश्नांची उत्तरे देण्यासाठी न्यायालयाने सरकारला बुधवारपर्यंत मुदत दिली होती. यानंतर सॉलिसिटर जनरल तुषार मेहता यांनी सरकारकडून सूचना घेऊन बुधवारी न्यायालयात हजर राहणार असल्याचे सांगितले होते.

यापूर्वी सोमवारी केंद्र सरकारने कलम 124A चे पुनरावलोकन आणि पुनर्विचार करण्याचा निर्णय घेतल्याचे सांगितले होते. जोपर्यंत सरकार निर्णय घेत नाही, तोपर्यंत सुनावणी पुढे ढकलण्यात यावी, अशी विनंती त्यांनी केली होती. मात्र, न्यायालयाने केंद्राची विनंती मान्य केली नाही.

आता या प्रकरणात पुढे काय होणार?
सर्वोच्च न्यायालयात आता जुलैमध्ये या प्रकरणी दाखल याचिकांवर सुनावणी होणार आहे. तोपर्यंत कलम 124A च्या तरतुदींवर पुनर्विचार करण्यासाठी केंद्र सरकारकडे वेळ असेल. पुढील सुनावणीत केंद्राला याबाबत उत्तर दाखल करावे लागणार आहे. तोपर्यंत कलम 124A अंतर्गत गुन्हा दाखल होणार नाही. कलम 124A अंतर्गत कोणत्याही प्रकरणाचा तपास देखील होणार नाही. ज्यांच्यावर या कलमांतर्गत खटले सुरू आहेत आणि ते तुरुंगात असतील, तर ते जामिनासाठीही न्यायालयात जाऊ शकतात, असे न्यायालयाने म्हटले आहे.

या प्रकरणाची पुढील सुनावणी जुलैमध्ये होणार असल्याचे वकील विराग गुप्ता यांनी म्हटले आहे. 1962 मधील केदारनाथ प्रकरणात सर्वोच्च न्यायालयाच्या पाच न्यायाधीशांच्या खंडपीठाने हा कायदा कायम ठेवल्याचे सरकारने आपल्या प्रतिज्ञापत्रात म्हटले आहे. तरीही, त्याचा गैरवापर रोखण्यासाठी आम्ही पुनर्विचार करण्यास तयार आहोत. ते म्हणतात की ज्या प्रकरणात पाच न्यायाधीशांच्या खंडपीठाने निकाल दिला होता. अशा स्थितीत तीन न्यायाधीशांचे खंडपीठ त्या प्रकरणी कोणताही न्यायिक आदेश देऊ शकेल का, असा प्रश्न उपस्थित होत आहे. या प्रकरणी न्यायालयीन आदेश देण्याऐवजी सर्वोच्च न्यायालयाने सरकारला सर्व राज्यांना या कायद्याचा पुनर्विचार होईपर्यंत कोणताही नवीन खटला दाखल करू नका, असे सांगितले आहे. सध्या ज्या प्रकरणांमध्ये तपास सुरू आहे, त्यामध्ये संबंधित व्यक्ती जामिनासाठी अपील करू शकते. त्याचवेळी, ज्या खटल्यांची सुनावणी सुरू आहे, त्यात कोणताही बदल होणार नाही कारण फौजदारी खटल्यांमधील बदल जुन्या तारखेपासून लागू होत नाहीत.

काय आहे देशद्रोह कायदा ?
1837 मध्ये, ब्रिटिश इतिहासकार आणि राजकारणी थॉमस मॅकॉले यांनी देशद्रोहाची व्याख्या केली. त्यांच्या मते, जर कोणी शब्दाने किंवा लिखित, दृश्य चिन्हांद्वारे किंवा इतर कोणत्याही प्रकारे भारतातील कायद्याने स्थापन केलेल्या सरकारबद्दल असंतोष भडकवण्याचा किंवा बिघडवण्याचा प्रयत्न करत असेल किंवा द्वेष किंवा अवमान पसरवण्याचा प्रयत्न करत असेल, तर तो देशद्रोह मानला जाईल.

इतर देशांमध्ये काय आहे तरतूद ?
अमेरिका, ऑस्ट्रेलिया, सौदी अरेबिया, मलेशिया, सुदान, सेनेगल, इराण, तुर्की आणि उझबेकिस्तानमध्ये असेच कायदे लागू आहेत. अमेरिकेतही असाच कायदा आहे, पण तिथल्या राज्यघटनेतील अभिव्यक्ती स्वातंत्र्य एवढे व्यापक आहे की, या कायद्यांतर्गत नोंदवलेल्या केसेस जवळपास नगण्य आहेत. तर ऑस्ट्रेलियात शिक्षेऐवजी केवळ दंडाची तरतूद आहे.

भारतात हा कायदा ब्रिटिश सरकारने भारतीय स्वातंत्र्यसैनिकांची अभिव्यक्ती दाबण्यासाठी आणला होता. यातून महात्मा गांधी, लोकमान्य टिळक आदी नेत्यांचे लेखन दडपण्यात आले. या लोकांवर देशद्रोहाचा खटला चालवण्यात आला.

या कायद्यात शिक्षेची तरतूद काय आहे?
1870 मध्ये देशद्रोहाला कायदेशीर दर्जा मिळाला. जेव्हा भारतीय दंड संहितेच्या कलम 124A मध्ये त्याचा समावेश करण्यात आला होता. कलम 124A नुसार देशद्रोह हा अजामीनपात्र गुन्हा आहे. दोषींना तीन वर्षे ते जन्मठेपेपर्यंत कोणत्याही एका वर्णनाच्या कारावासाची शिक्षा होऊ शकते. देशद्रोहाचा आरोप असलेली व्यक्ती सरकारी नोकरी करू शकत नाही. त्याचा पासपोर्टही जप्त करण्यात आला. ज्या ब्रिटीशांनी देशद्रोहाचा हा कायदा आणला, त्यांच्या देशातही तो 2010 साली रद्द करण्यात आला. न्यूझीलंडमध्येही हा कायदा यापूर्वी 2007 मध्ये रद्द करण्यात आला होता. गेल्या वर्षी सिंगापूरमध्येही हा कायदा लागू करण्यात आला होता.