ट्रेनमध्ये आता आईच्या शेजारी आरामात झोपणार बाळ, रेल्वेने लहान मुलांसाठी दिली बेबी बर्थची सुविधा


जेव्हा एखादी महिला आपल्या मुलासह ट्रेनमध्ये एकटी प्रवास करते, तेव्हा तिला लोअर बर्थ देण्याचा नियम आहे, पण मुल सीटवरून पडण्याची भीतीही आहे. आता भारतीय रेल्वेने एक अनोखी सुविधा दिली आहे, ज्यामुळे लहान मुलांना त्यांच्या आईसोबत आरामात झोपता येईल. रेल्वेने महिलांसाठी लोअर बर्थसह ‘बेबी बर्थ’चीही व्यवस्था केली आहे.

ही सुविधा का सुरू करण्यात आली?
ट्रेनच्या आरक्षित बर्थची रुंदी कमी आहे. त्यामुळे महिलांना लहान मुलांसह प्रवास करणे कठीण जाते. विशेषतः रात्रीच्या प्रवासात झोपेची समस्या सर्वात जास्त असते. त्यामुळे महिलांसाठी आरक्षित लोअर बर्थसह बेबी बर्थची व्यवस्थाही करण्यात आली आहे. या बेबी बर्थमध्ये बाळ बर्थवरून खाली पडणार नाही याची काळजी घेण्यात आली आहे.

प्रत्येक ट्रेनमध्ये बाळाच्या बर्थची सुविधा सुरू झाली आहे का?
लखनऊ डीआरएमने ट्विट करून माहिती दिली आहे की, सध्या लखनऊ मेल कोच क्रमांक 194129/B4, बर्थ क्रमांक 12 आणि 60 मध्ये बेबी बर्थ सुरू झाली आहे. यामुळे आईला बाळासोबत प्रवास करणे सोपे होईल. प्रवाशांचा प्रतिसाद मिळाल्यानंतर इतर गाड्यांमध्येही ते बसवण्यात येणार आहे. यावरून हे स्पष्ट झाले आहे की सध्या लखनौ मेलमध्ये दोन बर्थची व्यवस्था करण्यात आली आहे.

काय वैशिष्टेय आहे या बेबी बर्थची
मुलांच्या सोयीसाठी बेबी बर्थमध्ये स्टॉपर बसवण्यात आला आहे. यात वरच्या बाजूला एक लहान हँडल आहे आणि बाजूला रॉड देखील आहे, जेणेकरून बाळ झोपताना सुरक्षित राहते. दोन्ही बाजूला उशा ठेवून बाळ निवांत झोपू शकते. हे मुख्य बर्थ सीटला जोडलेले आहे आणि फोल्ड करण्यायोग्य देखील आहे.

बाळाच्या बर्थला दोन बेल्ट असतात. या बेल्टने बर्थला पूर्णपणे सुरक्षित करता येते. आई झोपली असली तरी बेल्टमुळे मूल पडणार नाही.

बेबी बर्थसाठी स्वतंत्रपणे किती पैसे द्यावे लागतील?
मुलाच्या बर्थसाठी रेल्वे कोणतेही अतिरिक्त भाडे आकारणार नाही. यासाठी आरक्षणादरम्यान मुलाच्या नावाचा फॉर्म भरावा लागेल. तरच प्रवासात बेबी बर्थ उपलब्ध करुन दिली जाईल.