वैवाहिक बलात्कारावर न्यायाधीशांचे वेगवेगळे मत : पहिले म्हणाले – पत्नीसोबत जबरदस्तीने शारीरिक संबंध ठेवल्याबद्दल पतीला शिक्षा झाली पाहिजे; दुसरे म्हणाले – हे बेकायदेशीर नाही


नवी दिल्ली : वैवाहिक बलात्काराबाबत बुधवारी दिल्ली उच्च न्यायालयात सुनावणी झाली. निकाल देताना उच्च न्यायालयाच्या दोन्ही न्यायमूर्तींनी यावर वेगवेगळी मते व्यक्त केली. न्यायमूर्ती शकधर म्हणाले कि आयपीसीचे कलम 375 हे संविधानाच्या कलम 14 चे उल्लंघन आहे. त्यामुळे पत्नीसोबत जबरदस्तीने शारीरिक संबंध ठेवल्याबद्दल पतीला शिक्षा झाली पाहिजे. त्याचवेळी न्यायमूर्ती सी हरिशंकर म्हणाले कि वैवाहिक बलात्कार हे कोणत्याही कायद्याचे उल्लंघन मानले जाऊ शकत नाही. खंडपीठाने याचिकाकर्त्यांना सांगितले की ते सर्वोच्च न्यायालयात अपील करू शकतात.

21 फेब्रुवारी रोजी वैवाहिक बलात्काराच्या प्रकरणात, म्हणजेच पत्नीच्या संमतीशिवाय तिच्याशी संबंध ठेवल्याप्रकरणी, न्यायालयाने 2015 मध्ये एनजीओ आरआयटी फाऊंडेशन, ऑल इंडिया डेमोक्रॅटिक वुमेन्स असोसिएशन आणि दोन व्यक्तिंनी दाखल केलेल्या जनहित याचिकांवर मॅरेथॉन सुनावणीनंतर निकाल राखून ठेवला होता.

IPC च्या कलम 375 चा अपवाद 2 वैवाहिक बलात्काराला गुन्ह्यातून सूट देतो. पतीने पत्नीसोबत शारीरिक संबंध ठेवणे हा बलात्कार नाही, असे म्हटले आहे. विवाहित महिलांचे त्यांच्या पतीकडून लैंगिक शोषण होते, या वस्तुस्थितीशी भेदभाव केला जातो, या कारणास्तव हा अपवाद रद्द करण्याची मागणी याचिकेत करण्यात आली होती.

वैवाहिक बलात्कार हा गुन्हा मानू नये : केंद्र सरकार
वैवाहिक बलात्काराच्या गुन्हेगारीकरणाला केंद्राने विरोध केला होता. 2017 मध्ये केंद्राने न्यायालयाला सांगितले होते की, भारत आंधळेपणाने पाश्चिमात्य देशांचे अनुसरण करू शकत नाही. तसेच ते वैवाहिक बलात्काराला गुन्हा घोषित करू शकत नाही. यावेळी सुनावणीदरम्यान न्यायालयाने म्हटले होते की केंद्र सरकारने 2017 मध्ये दिलेल्या भूमिकेचा विचार करू.

विवाह हा क्रूरतेचा परवाना नाही : कर्नाटक उच्च न्यायालय
विवाह हा क्रूरतेचा परवाना नाही, असे कर्नाटक उच्च न्यायालयाने वैवाहिक बलात्कारावर म्हटले होते. विवाहामुळे समाजातील कोणत्याही पुरुषाला स्त्रीला जनावरासारखी वागणूक देण्याचा अधिकार मिळत नाही. जर कोणत्याही पुरुषाने महिलेच्या संमतीशिवाय लैंगिक संबंध ठेवले किंवा तिच्याशी क्रूर वर्तन केले, तर ते दंडनीय आहे. पुरुष स्त्रीचा नवरा असला तरी.

राज्यघटनेत सर्वांना समानतेचा अधिकार असल्याचे उच्च न्यायालयाने म्हटले आहे. अशा स्थितीत नवरा राज्यकर्ता होऊ शकत नाही, पतीच त्यांचा शासक असतो, ही जुनी विचार आणि परंपरा आहे. विवाह कोणत्याही प्रकारे स्त्रीला पुरुषाच्या अधीन होऊ शकत नाही. संविधानात प्रत्येकाला सुरक्षिततेचा समान अधिकार आहे.

जानेवारी २०२२ मध्ये पुन्हा सुनावणी सुरू झाली
जानेवारी 2022 मध्ये खटला पुन्हा सुरू झाला, तेव्हा सरकारने न्यायालयाला सांगितले की सर्व पक्षांशी चर्चा पूर्ण होईपर्यंत वैवाहिक बलात्कार हा गुन्हा ठरवता येणार नाही. त्यासाठी फौजदारी कायद्यात तुकडे न करता मोठे बदल करावे लागतील. 7 फेब्रुवारी रोजी न्यायालयाने केंद्राला दोन आठवड्यांची मुदत दिली होती. त्यानंतर केंद्राकडून उत्तर न मिळाल्याने खंडपीठाने निर्णय राखून ठेवला होता.

भारतात वैवाहिक बलात्काराचा सामना करणाऱ्या महिलांची संख्या करोडोंच्या घरात

  • राष्ट्रीय कौटुंबिक आरोग्य सर्वेक्षण (NHFS-5) अहवालानुसार, देशातील 24% महिलांना घरगुती हिंसाचार किंवा लैंगिक हिंसाचाराचा सामना करावा लागला आहे.
  • वैवाहिक बलात्काराच्या बहुतांश घटना समाजाच्या किंवा कुटुंबाच्या भीतीने कधीच समोर येत नाहीत, असे तज्ज्ञांचे मत आहे.
  • नॅशनल फॅमिली हेल्थ सर्व्हे (2019-20) नुसार, पंजाबमधील 67% पुरुषांनी सांगितले की, पत्नीसोबत जबरदस्तीने लैंगिक संबंध ठेवणे हा पतीचा अधिकार आहे.
  • लैंगिक अत्याचाराला बळी पडलेल्या विवाहित महिलांना जेव्हा विचारण्यात आले की पहिला गुन्हेगार कोण होता, तेव्हा 93% लोकांनी त्यांच्या पतीचे नाव सांगितले.
  • पत्नींवरील लैंगिक हिंसाचाराच्या बाबतीत, बिहार (98.1%), जम्मू आणि काश्मीर (97.9%), आंध्र प्रदेश (96.6%), मध्य प्रदेश (96.1%), उत्तर प्रदेश (95.9%) आणि हिमाचल प्रदेशमधील (80.2%) पती आघाडीवर होते.
  • राष्ट्रीय कौटुंबिक आरोग्य सर्वेक्षण (2005-06) नुसार, 93% स्त्रियांनी कबूल केले की त्यांचा सध्याच्या किंवा माजी पतीकडून लैंगिक छळ झाला होता.
  • राष्ट्रीय कौटुंबिक आरोग्य सर्वेक्षण (2015-16) नुसार, देशातील सुमारे 99% लैंगिक अत्याचार प्रकरणे नोंदवली जात नाहीत.
  • नॅशनल क्राईम रेकॉर्ड ब्युरोनुसार, भारतातील महिलांवरील बलात्कार हा चौथा मोठा गुन्हा आहे. देशात दररोज सरासरी ८८ बलात्कार होतात. यापैकी 94% बलात्काराच्या घटनांमध्ये गुन्हेगार पीडितेला ओळखतो.

जगाने वैवाहिक बलात्कार हा गुन्हा कधी मानला?
जोनाथन हेरिंग यांच्या कौटुंबिक कायदा (2014) या पुस्तकानुसार, ऐतिहासिकदृष्ट्या, जगातील बहुतेक भागांमध्ये असा विश्वास होता की पती पत्नीवर बलात्कार करू शकत नाही, कारण पत्नी ही पतीची मालमत्ता मानली जाते. 20 व्या शतकापर्यंत, अमेरिका आणि इंग्लंडच्या कायद्यानुसार लग्नानंतर पत्नीचे अधिकार पतीच्या अधिकारांमध्ये विलीन होतात. 19व्या शतकाच्या सुरुवातीला स्त्रीवादी चळवळींचा उदय झाल्यामुळे, विवाहानंतरच्या लैंगिक संबंधांमध्ये संमती मिळणे हा स्त्रियांचा मूलभूत अधिकार आहे, त्यानंतर ही कल्पना पुढे आली.