इंग्रजांच्या देशद्रोह कायद्यामुळे यापुढे होणार नाही टीकाकारांची गळचेपी, काँग्रेस म्हणाली- आवाज उठवणाऱ्या राष्ट्रधर्माला कोणी सांगितले देशद्रोह


नवी दिल्ली – ब्रिटीश राजवटीत अस्तित्वात आलेला देशद्रोह कायदा आता टीकाकारांची गळचेपी करणार नाही. सर्वोच्च न्यायालयाने बुधवारी दिलेल्या निर्णयानंतर काँग्रेस पक्षाने ही माहिती दिली आहे. पक्षाचे नेते रणदीप सुरजेवाला यांनी आवाज उठवणे हा राष्ट्रधर्म कोणी म्हणतो राष्ट्रद्रोह, असा सवाल केला. 1890 मध्ये ब्रिटिशांनी आणलेल्या देशद्रोहाच्या कायद्याला काही अर्थ नाही, असे राष्ट्रवादीचे अध्यक्ष शरद पवार म्हणाले. भारताचे सरन्यायाधीश एनव्ही रमणा यांच्या अध्यक्षतेखालील तीन न्यायाधीशांच्या खंडपीठाने आपल्या निकालात म्हटले आहे की, देशद्रोह कायद्याचे पुनरावलोकन होईपर्यंत, त्याला स्थगिती द्यावी. या काळात देशद्रोहाच्या कलम 124-अ अंतर्गत कोणताही नवीन गुन्हा दाखल करू नये. सर्वोच्च न्यायालयाने 124-A अंतर्गत नोंदवलेल्या सर्व विद्यमान खटल्यांना स्थगिती दिली आहे. या कायद्यानुसार जे तुरुंगात आहेत ते जामिनासाठी कोर्टात जाऊ शकतात. केंद्र सरकार लवकरच देशद्रोह कायद्यावर पुनर्विचार करेल, असे सरन्यायाधीश एन.व्ही.रमना यांनी म्हटले आहे.

सत्तेला आरसा दाखवणे हा राष्ट्रवाद आहे, देशद्रोह नाही
काँग्रेस नेते रणदीप सुरजेवाला म्हणाले की, सत्ताधाऱ्यांविरोधात आवाज उठवणारा काळा कायदा संपवण्याचे आश्वासन न्यायालयाने दिले आहे. देशद्रोह म्हणून आवाज उठवण्याचा राष्ट्रधर्म कोण सांगत होता? देशद्रोह कायद्याच्या प्रकरणात सर्वोच्च न्यायालयाने ऐतिहासिक निर्णय दिला आहे. देशाच्या सर्वोच्च न्यायालयाचा संदेश स्पष्ट आहे. सुरजेवाला यांनी आपल्या ट्विटमध्ये लिहिले आहे की, सत्तेच्या सिंहासनावर बसलेले निरंकुश राज्यकर्ते त्यांचा आवाज दाबतात, हे जाणून घ्या की स्वयंभू राजे आणि बेलगाम सरकार लोकविरोधी धोरणांवर टीका करू शकत नाहीत. सत्तेला आरसा दाखवणे हा राष्ट्रवाद आहे, देशद्रोह नाही.

इंग्रज निघून गेल्यावर त्यांच्या कायद्याचा उपयोग काय?
यापूर्वी राष्ट्रवादीचे नेते शरद पवार यांनी या कायद्याबाबत सांगितले की, हा कायदा ब्रिटिशांनी बंड दडपण्यासाठी आणला होता. या काळ्या कायद्यानुसार सरकार कोणावरही आरोप लावू शकते. गुन्हा दाखल होताच लोकांना तुरुंगात पाठवले जाऊ शकत होते. पवार म्हणाले, इंग्रज गेले, तेव्हा त्यांच्या कायद्याचा उपयोग काय. आश्चर्याची गोष्ट म्हणजे तो कायदा आजही कायम आहे. आज देशाची स्वतःची ताकद आहे. नागरिकांना त्यांच्या प्रश्नांसाठी सरकार विरोधात आवाज उठवण्याचा अधिकार आहे. हा कायदा आता बदलायला हवा. देशद्रोहाचा कायदा सातत्याने बदलण्याची गरज आहे. केंद्र सरकारला पूर्वी हा देशद्रोह कायदा रद्द करायचा नव्हता. सर्वोच्च न्यायालयाची भूमिका जाणून घेतल्यानंतर केंद्र सरकारने या कायद्याचा पुनर्विचार करणार असल्याचे सांगितले. हा बदल सकारात्मक आहे. या कायद्यातील कठोर तरतुदी बदलण्याची गरज आहे, यावर संसदेतही चर्चा झाली आहे.

इंग्रजांचे हे अस्त्र पूर्णपणे संपवता येणार नाही
सर्वोच्च न्यायालयाचे ज्येष्ठ वकील पवन दुग्गल यांनी मंगळवारी म्हटले होते की, इंग्रजांचे हे हत्यार पूर्णपणे नष्ट होऊ शकत नाही. देशाच्या विरोधात काम करणाऱ्या शक्तींसाठी हा कायदा आवश्यक आहे, मात्र सरकारने त्यातील तरतुदींचे पुनर्विश्लेषण करावे. त्याचे काही अर्ज मर्यादित करावे लागेल. चेक अँड बॅलन्स ठेवणे खूप महत्त्वाचे आहे. ‘देशद्रोह’ कायद्याचे नवे मापदंड निश्चित करावे लागतील. या कायद्याचा गैरवापर करणाऱ्यांवर कारवाई होईल, अशी तरतूद सरकारने करावी, असे दुग्गल म्हणाले होते. त्यामुळे पोलीस आणि इतर तपास यंत्रणा त्याचा गैरवापर टाळतील. हे कलम लागू करण्यापूर्वी पोलीस कर्मचारी दहा वेळा विचार करतील. बुधवारी देशद्रोह कायद्याला आव्हान देणाऱ्या याचिकांवर सर्वोच्च न्यायालयात सुनावणी सुरू असताना केंद्राच्या वतीने सॉलिसिटर जनरल म्हणाले की, आम्ही देशद्रोह कायद्याबाबत प्रस्ताव तयार केला आहे. आम्ही दखलपात्र गुन्हा रोखू शकत नाही, जो केला जाईल. एसपी किंवा त्याहून अधिक दर्जाच्या अधिकाऱ्यांवर देशद्रोहाचा गुन्हा दाखल करावा, असे वाटत असेल तेव्हाच देशद्रोह कायद्याखाली गुन्हा नोंदवला जावा, असाही या प्रस्तावात समावेश आहे.

काही वेळा घाईघाईत दाखल होतो गुन्हा, पण
गेल्या चार-पाच वर्षांत देशद्रोह किंवा देशद्रोहाच्या गुन्ह्यांची संख्या वाढत आहे. 2014 मध्ये देशद्रोहाचे 47 गुन्हे दाखल झाले होते, तर 2018 मध्ये हा आकडा 70 वर पोहोचला होता, तर 2019 मध्ये अशा प्रकरणांची संख्या 93 होती. 2019 या वर्षाबद्दल बोलायचे झाले तर अशा प्रकरणांमध्ये दोषी सिद्ध होण्याचे प्रमाण केवळ 3.3 टक्के होते. 2020 मध्ये देशद्रोहाचे 73 नवीन गुन्हे दाखल झाले. सर्वोच्च न्यायालयाचे ज्येष्ठ वकील पवन दुग्गल यांनी स्पष्ट केले की, अशा प्रकरणांमध्ये इलेक्ट्रॉनिक पुरावे गोळा करावे लागतात. काही वेळा घाईघाईने गुन्हा दाखल केला जातो, पण नंतर तो निष्कर्षापर्यंत पोहोचणे कठीण असतो. पोलिस किंवा तपास यंत्रणा न्यायालयासमोर आरोप सिद्ध करू शकत नाहीत. परिणामी, प्रकरण नंतर बंद केले जाते. टूलकिट प्रकरणाच्या तपासात हा प्रकार घडला आहे. देशद्रोहाचा कायदा साधन म्हणून वापरता कामा नये. अनेकवेळा अशा बातम्या ऐकायला मिळतात की त्याचा वापर राजकीय विरोधक आणि टीकाकारांवर केला जात आहे, ते पूर्णपणे चुकीचे आहे. या कायद्याद्वारे अभिव्यक्ती स्वातंत्र्याची पायमल्ली होता कामा नये. आता सर्वोच्च न्यायालयासमोर केंद्र सरकारने या कायद्याचा फेरविचार करण्याची भाषा केली आहे. सरकार त्याला असे स्वरूप देऊ शकेल की ज्याने असा गुन्हा केला आहे त्यालाच याची भीती वाटते.