मोहाली बॉम्बस्फोटात मोठा खुलासा: इमारत आणि पोलीस होते टार्गेटवर, NIA आणि लष्कराला मिळाले हे पुरावे


मोहाली/चंदीगड – सोमवारी संध्याकाळी पंजाब पोलिसांच्या गुप्तचर विभागाच्या मुख्यालयावर झालेल्या हल्ल्याप्रकरणी फतेहगढ, अंबाला आणि तरन तारण येथून 11 संशयितांना ताब्यात घेण्यात आले आहे. चौकशीत अनेक महत्त्वाचे पुरावे मिळाले आहेत. ज्या लाँचरमधून रॉकेट प्रोपेल्ड ग्रेनेड (RPG) डागण्यात आले होते, ते लाँचरही पोलिसांनी जप्त केले आहे. हे लाँचर मेड इन चायना असल्याचे सांगण्यात येत आहे. पंजाब पोलिसांचे डीजीपी व्हीके भावरा यांनी सांगितले की, आरपीजीमध्ये ट्रिनिट्रोटोल्युइन (टीएनटी) स्फोटकांचा वापर करण्यात आला होता. श्रीनगरमधील दहशतवादी हल्ल्यादरम्यान याचा सर्रास वापर केला जात आहे. डीजीपींनी दावा केला की, पोलिसांना अनेक लीड्स मिळाल्या आहेत, त्या आधारे लवकरच या प्रकरणाचा छडा लावला जाईल. राष्ट्रीय तपास यंत्रणा (एनआयए) आणि लष्कराचे पथकही घटनास्थळी पोहोचले. दुसरीकडे, मोहाली पोलिसांनी सोहाना पोलीस ठाण्यात विविध कलमान्वये अज्ञात व्यक्तींविरुद्ध गुन्हा दाखल केला आहे.

एअरपोर्ट रोडवरून अंबालाच्या दिशेने पळाले हल्लेखोर
आतापर्यंतच्या तपासात हल्लेखोर अंबालाच्या दिशेने पळून गेल्याचे निष्पन्न झाले आहे. संशयित पांढऱ्या रंगाच्या स्विफ्ट कारचे शेवटचे लोकेशन डॅपर टोल प्लाझाजवळ सापडले आहे. हल्लेखोर स्विफ्ट कारमध्ये असल्याची माहिती सूत्रांनी दिली. कारच्या आतून त्यांनी गुप्तचर मुख्यालयावर आरपीजी गोळीबार केला. घटनेनंतर हल्लेखोर डेराबस्सीमार्गे एअरपोर्ट रोडने अंबालाकडे जाताना दिसत आहेत.

मंगळवारी दुपारी तीनच्या सुमारास पोलीस गुप्तचर मुख्यालयाबाहेर पुन्हा स्फोट झाल्याची अफवा पसरली होती. अनेक राष्ट्रीय टीव्ही चॅनेलवर ब्रेकिंग न्यूज प्रसारित झाली. माहिती मिळताच पोलिसांचे पथक कामाला लागले. यानंतर एसएसपी विवेकशील सोनी यांनी एक प्रसिद्धीपत्रक जारी करून ही केवळ अफवा असल्याचे म्हटले आहे.

टार्गेटवर होते इमारत आणि पोलिस
सेक्टर-77 मध्ये असलेले पंजाब पोलिसांचे इंटेलिजन्स हेडक्वार्टर हे आरोपींचे लक्ष्य होते, कारण त्यात पंजाब पोलिसांचे अनेक शाखा कार्यरत आहेत. उच्च पोलीस अधिकारीही येथे बसतात. हल्लेखोरांचे लक्ष्य चुकल्याचे तपासात समोर आले आहे. स्फोटके आत जाण्याऐवजी भिंतीवर आदळली.

पोलिस अधिकारी आणि गुप्तचर विभागाची मुख्यमंत्र्यांनी बोलावली बैठक
गुप्तचर विभागाच्या मुख्यालयावरील हल्ल्याची गंभीर दखल घेत पंजाबचे मुख्यमंत्री भगवंत मान यांनी डीजीपींना घटनेच्या तळापर्यंत जाण्यासाठी संपूर्ण घटनेची सखोल चौकशी करण्याचे निर्देश दिले आहेत. मंगळवारी सकाळी त्यांच्या शासकीय निवासस्थानी पोलिस विभागाच्या वरिष्ठ अधिकाऱ्यांच्या उच्चस्तरीय बैठकीच्या अध्यक्षस्थानी भगवंत मान म्हणाले की, राज्यातील शांततापूर्ण वातावरण कोणालाही बिघडवू दिले जाणार नाही. काही विरोधी शक्ती राज्यात अशांतता निर्माण करण्याचा प्रयत्न करत आहेत, जे त्यांचे मनसुबे कधीच यशस्वी होणार नाहीत.

यादरम्यान डीजीपींनी मुख्यमंत्र्यांना सांगितले की, पोलिसांना घटनेच्या मुळाशी जाण्यासाठी आणखी काही संशयितांना चौकशीसाठी ताब्यात घेण्यात आले आहे. या घटनेतील दोषींवर लवकरच कायदेशीर कारवाई करण्यात येईल आणि अशा समाजकंटकांनी भविष्यात अशा प्रकारची घृणास्पद घटना घडू नये म्हणून त्यांना अनुकरणीय शिक्षा दिली जाईल, असे मुख्यमंत्र्यांनी सांगितले.

बैठकीत मुख्यमंत्र्यांचे अपर मुख्य सचिव ए. वेणू प्रसाद, डीजीपी व्हीके भावरा, एडीजीपी (अंतर्गत सुरक्षा) आरएन ढोके आणि एडीजीपी (इंटेलिजन्स) एस एस श्रीवास्तव हेही उपस्थित होते.