7 वा वेतन आयोग: केंद्रीय कर्मचाऱ्यांच्या डीएमध्ये होऊ शकते चार टक्क्यांपर्यंत वाढ


नवी दिल्ली – केंद्र सरकारच्या कर्मचाऱ्यांना लवकरच मोठी भेट मिळू शकते. वास्तविक, देशातील वाढत्या महागाईचा हवाला देत एका अहवालात असे म्हटले आहे की, जुलै किंवा ऑगस्ट महिन्यात सरकार महागाई भत्त्यात वाढ करू शकते, असे झाल्यास कर्मचाऱ्यांच्या पगारात प्रचंड वाढ होऊ शकते.

महागाईच्या आधारावर केली जाते संशोधन
किरकोळ महागाईच्या आकडेवारीच्या आधारे केंद्र सरकार जानेवारी आणि जुलै महिन्यात वर्षातून दोनदा DA आणि DR मध्ये सुधारणा करते, हे उल्लेखनीय आहे. देशातील महागाईबाबत बोलायचे तर ती सरकारने ठरवून दिलेल्या उद्दिष्टापेक्षा जास्त झाली आहे. किरकोळ महागाईबाबत बोलायचे झाले तर मार्चमध्ये हा दर 6.1 टक्क्यांवरून 6.95 टक्क्यांपर्यंत वाढला होता, तर एप्रिलमध्ये तो 7.5 टक्क्यांपर्यंत पोहोचण्याचा अंदाज आहे. जो 18 महिन्यांचा उच्चांक असेल.

4 टक्क्यांपर्यंत वाढ अपेक्षित
एप्रिलमधील किरकोळ महागाईची आकडेवारी 12 मे रोजी जाहीर होण्याची शक्यता आहे. ज्या वेगाने महागाई वाढत आहे, ते पाहता कर्मचाऱ्यांना दिलासा देण्यासाठी सरकार लवकरच मोठा निर्णय घेऊ शकते, असे या अहवालात म्हटले आहे. अहवालानुसार, जुलैमध्ये कर्मचाऱ्यांना चार टक्क्यांपर्यंत डीए वाढवता येईल. नुकतेच केंद्रीय कर्मचाऱ्यांच्या डीएमध्ये तीन टक्क्यांनी वाढ करण्यात आली होती, जी आता 34 टक्के झाली आहे.

47 लाख कर्मचाऱ्यांना होणार फायदा
केंद्र सरकारच्या या निर्णयाचा 47 लाख कर्मचारी आणि 68 लाख पेन्शनधारकांना फायदा होणार आहे. महागाईच्या काळात हा मोठा दिलासा असेल. 1 जानेवारी आणि 1 जुलैपासून महागाई भत्ता वाढवण्याचा सर्वसाधारण ट्रेंड असल्याने केंद्रीय कर्मचाऱ्यांना येत्या जुलैमध्ये आनंदाची भेट मिळू शकते. केंद्र सरकारने मार्च 2022 अखेर आपल्या कर्मचाऱ्यांच्या ‘डीए’मध्ये वाढ केली होती. नवीन भत्ता 1 जानेवारी 2022 पासून लागू करण्यात आला आहे.