गोष्ट कामाची: पॅन कार्ड आणि ई-पॅन कार्डमध्ये काय आहे फरक आणि कोणते आहे अधिक सुरक्षित? जाणून घ्या येथे सर्वकाही सोप्या शब्दात


तुमच्याकडे अनेक प्रकारची कागदपत्रे असतील, ज्यावर तुम्हाला कोणत्या ना कोणत्या दिवशी काम करावे लागेल. म्हणजे ही कागदपत्रे एवढी महत्त्वाची आहेत की, त्यांच्या अनुपस्थितीत अनेक कामे रखडतात. उदाहरणार्थ, तुमचे पॅन कार्ड. वास्तविक, पॅनकार्ड अनेक गोष्टींसाठी आवश्यक असते. बँकेत खाते उघडणे, ५० हजार रुपयांपेक्षा जास्त व्यवहार करणे, कर्ज घेणे, क्रेडिट कार्ड बनवणे इत्यादी अनेक गोष्टींसाठी पॅनकार्ड असणे आवश्यक आहे. त्याच वेळी, आता लोक ई-पॅन कार्डचा वापर मोठ्या प्रमाणात करतात. तथापि, लोकांना पॅन कार्ड आणि ई-पॅन कार्डमध्ये फरक करता येत नाही आणि कोणते अधिक सुरक्षित आहे हे त्यांना समजत नाही. चला तर मग आम्ही तुम्हाला सांगतो की पॅन कार्ड आणि ई-पॅन कार्डमध्ये काय फरक आहे.

काय फरक आहे?
ई-पॅन कार्ड हे पॅन कार्डच्या हार्ड कॉपीपेक्षा अधिक सुरक्षित मानले जाते, कारण ती सॉफ्ट कॉपी आहे. त्यांच्यातील फरक असा आहे की ही पॅन कार्डची हार्ड कॉपी आहे, तर ते ई-पॅन कार्ड आहे, जे तुमच्या मोबाईलमध्ये असते आणि ते तुम्ही कधीही डाउनलोड करु शकता.

कोणते अधिक सुरक्षित?
पॅनकार्ड चोरीला जाण्याची भीती आहे, तर ई-पॅन कार्डसोबत अशी कोणतीही समस्या नाही. कारण ते तुमच्या लॅपटॉप किंवा मोबाईलमध्ये असते. अशा परिस्थितीत ई-पॅन कार्ड अधिक सुरक्षित मानले जाते. त्याच वेळी, हार्ड कॉपी फाटण्याची भीती असते, तर ई-पॅन कार्डच्या बाबतीत असे होत नाही.

ई-पॅन कार्ड कसे डाउनलोड करावे:-

  • ई-पॅन कार्ड डाउनलोड करण्यासाठी, तुम्हाला प्रथम NSDL च्या अधिकृत वेबसाइट https://www.incometax.gov.in/iec/foportal ला भेट द्यावी लागेल. त्यानंतर येथे ‘नवीन ई-पॅन’ पर्याय निवडा आणि तुमचा पॅन क्रमांक टाका.
  • जर तुम्हाला तुमचे पॅन कार्ड आठवत नसेल तर तुम्ही 12 अंकी आधार कार्ड देखील टाकू शकता. आता नियम आणि अटी स्वीकारा आणि मग तुमच्या मोबाईल नंबरवर वन टाइम पासवर्ड येईल. ते प्रविष्ट करा आणि ‘पुष्टी करा’ वर क्लिक करा.
  • यानंतर तुमचे ई-पॅन कार्ड तुमच्या ईमेल आयडीवर म्हणजेच ई-पॅन कार्डवर PDF स्वरूपात येईल.