अदानी-अंबानींसह जगातील अव्वल श्रीमंतांच्या संपत्तीत घट


नवी दिल्ली – गेल्या 24 तासांत जगातील अव्वल अब्जाधीशांच्या संपत्तीत मोठी घट झाली आहे. टॉप-10 श्रीमंतांबद्दल बोलायचे झाले तर, पहिल्या क्रमांकावर असलेल्या एलन मस्कपासून ते मुकेश अंबानीपर्यंत सगळ्यांनाच याचा त्रास सहन करावा लागला आहे. बिलियनेअर्स इंडेक्सच्या रिअल-टाइम डेटानुसार, बहुतेक अब्जाधीशांच्या संपत्तीत घट झाली होती.

अब्जाधीशांच्या यादीत अव्वल स्थानावर असलेल्या टेस्ला आणि स्पेसएक्सचे सीईओ एलन मस्क यांना या काळात सर्वाधिक त्रास सहन करावा लागला आहे. त्यांची एकूण संपत्ती 18.5 अब्ज डॉलरने कमी होऊन 229 अब्ज डॉलरवर आली आहे. विशेष म्हणजे ट्विटर डील झाल्यापासून मस्कच्या संपत्तीत घट होत आहे. यापूर्वी, त्याच्या इलेक्ट्रिक कार कंपनी टेस्लाचे शेअर्स 12 टक्क्यांहून अधिक तुटले होते आणि याचा जगातील सर्वात श्रीमंत व्यक्तीच्या संपत्तीवर मोठा परिणाम झाला होता. आम्ही तुम्हाला सांगतो की, नुकताच मस्कने मायक्रोब्लॉगिंग प्लॅटफॉर्म खरेदी करण्यासाठी $44 बिलियन (रु. 3.37 लाख कोटी) चा करार केला आहे.

एलन मस्क आणि अॅमेझॉनचे संस्थापक जेफ बेझोस यांच्यासाठी 2022 हे वर्ष चांगले नाही. कमाईच्या बाबतीत तो या वर्षातील तिसरा सर्वात मोठा तोटा आहे. गेल्या 24 तासांबद्दल बोलायचे झाले, तर जेफ बेझोसची संपत्ती 6.04 अब्ज डॉलरच्या घसरणीनंतर 133 अब्ज डॉलरवर आली आहे. याशिवाय तिसऱ्या क्रमांकावर असलेले मायक्रोसॉफ्टचे संस्थापक बिल गेट्स यांनाही 3.15 अब्ज डॉलरचे नुकसान झाले असून त्यांची एकूण संपत्ती 120 अब्ज डॉलरवर गेली आहे. चौथ्या क्रमांकाचे सर्वात श्रीमंत फ्रेंच अब्जाधीश बर्नार्ड अर्नॉल्ट यांच्याबद्दल बोलायचे तर त्यांची एकूण संपत्ती 4.24 अब्ज डॉलरने घसरून $120 अब्ज झाली आहे.

टॉप-10 अब्जाधीशांच्या यादीत, भारतीय उद्योगपती आणि अदानी समूहाचे अध्यक्ष गौतम अदानी या वर्षी कमाई करण्यात आघाडीवर होते आणि त्यांनी एलन मस्कसह अव्वल अब्जाधीशांना मागे टाकले. या काळात अदानी यांनाही तोटा सहन करावा लागला असला तरी त्यांनी पाचव्या क्रमांकावर आपले अस्तित्व कायम ठेवले आहे. जर आपण आकडेवारीवर नजर टाकली तर, गौतम अदानी यांच्या संपत्तीत $ 5.19 बिलियनची घट झाली आहे आणि या घसरणीनंतर त्यांची एकूण संपत्ती $ 115 बिलियनवर आली आहे.

उल्लेखनीय म्हणजे, दोन भारतीय अब्जाधीशांचा दीर्घकाळापासून जगातील अव्वल अब्जाधीशांमध्ये समावेश आहे. त्यापैकी एक गौतम अदानी आणि दुसरे रिलायन्स इंडस्ट्रीजचे अध्यक्ष मुकेश अंबानी. या घसरणीच्या दिवशी अंबानींच्या संपत्तीतही घट झाली आहे. त्यांना 4.24 अब्ज डॉलरचे नुकसान झाले आहे. या कपातीनंतर अंबानींची एकूण संपत्तीही $92.1 बिलियनवर आली आहे.

याशिवाय, जर आपण टॉप-10 मध्ये समाविष्ट असलेल्या इतर श्रीमंतांबद्दल बोललो, तर सहाव्या स्थानावर असलेल्या वॉरेन बफेची एकूण संपत्ती 2.53 अब्ज डॉलरने घसरून 114 अब्ज डॉलरवर आली आहे. तर सातव्या क्रमांकावर असलेल्या लॅरी पेजच्या संपत्तीत 2.25 अब्ज डॉलरची घट होऊन ती 102 अब्ज डॉलरवर आली आहे. आठव्या क्रमांकावर असलेल्या सर्जी ब्रिनची संपत्ती $2.17 अब्ज डॉलरने घसरून $98.3 अब्ज झाली, तर नवव्या क्रमांकावर असलेल्या स्टीव्ह व्हॅल्मरची संपत्ती $3.24 अब्जने घसरून $93.5 अब्ज झाली.