श्रीलंका संकट: पीएम महिंदा राजपक्षे यांचा राजीनामा, म्हणाले- मी कोणताही त्याग करण्यास तयार


कोलंबो – श्रीलंकेतील गंभीर आर्थिक संकटाच्या पार्श्वभूमीवर श्रीलंकेचे पंतप्रधान महिंदा राजपक्षे यांनी सोमवारी राजीनामा दिला. असा दावा श्रीलंकेच्या स्थानिक माध्यमांनी केला आहे. अंतरिम सरकार स्थापन करण्याच्या विरोधकांच्या मागणीपुढे झुकत राजपक्षे यांनी हे पाऊल उचलल्याचे सांगण्यात येत आहे.

तत्पूर्वी, पंतप्रधान राजपक्षे म्हणाले की ते लोकांच्या फायद्यासाठी “कोणताही त्याग” करण्यास तयार आहेत. त्यांच्या या वक्तव्यामुळे राजपक्षे आज राजीनामा देणार असल्याच्या चर्चांना उधाण आले होते. त्यांचा धाकटा भाऊ आणि राष्ट्रपती गोटाबाया राजपक्षे यांच्यावर देशाला बाहेर काढण्यासाठी अंतरिम सरकार स्थापन करण्याचा दबाव वाढला आहे.

स्वत:च्या श्रीलंका पोदुजन पेरामून (SLPP) मध्ये राजीनामा देण्याच्या प्रचंड दबावाचा सामना करत, राजपक्षे (76) आतापर्यंत त्यांच्या समर्थकांना राजीनामे देऊ नयेत, यासाठी दबाव आणत होते. सूत्रांनी सांगितले की, त्यांचे धाकटे भाऊ, अध्यक्ष गोटाबाया राजपक्षे यांनी थेट इच्छा व्यक्त केली नसून त्यांचा राजीनामा हवा होता. राष्ट्रपतींना त्यांचा राजीनामा हवा आहे, जेणेकरून ते राष्ट्रीय एकात्मतेचे सरकार बनवू शकतील. सध्याच्या आर्थिक संकटाचा सामना होईपर्यंत, ही अंतरिम व्यवस्था कायम राहील.

लंका फर्स्ट या देशातील आघाडीच्या वृत्तसंस्थेने राजपक्षे यांनी त्यांच्या समर्थकांना सांगितले की, मी लोकांच्या हितासाठी कोणताही त्याग करण्यास तयार आहे. ते राजीनामा देणार असल्याचे संकेत मिळाले होते. सोमवारी पंतप्रधानांचे अधिकृत निवासस्थान ‘टेम्पल ट्री’ येथे आयोजित कार्यक्रमादरम्यान राजपक्षे यांनी ही माहिती दिली. त्यांच्या निवासस्थानी जमलेल्या एसएलपीपी सदस्यांनी त्यांना राजीनामा न देण्यास सांगितले होते.

राजकीय सूत्रांनी सांगितले की, पंतप्रधान राजपक्षे यांचे धाकटे बंधू आणि राष्ट्राध्यक्ष गोटाबाया राजपक्षे यांच्या नेतृत्वाखालील सरकारवर विरोधकांचा दबाव सातत्याने वाढत आहे. सूत्रांनी सांगितले की, राष्ट्रपतींना पंतप्रधानांच्या राजीनाम्याने देशात राष्ट्रीय सरकार स्थापन करण्यास मदत व्हावी, अशी इच्छा आहे. सध्याचे आर्थिक संकट दूर होईपर्यंत, ते अंतरिम सरकारच्या बाजूने आहेत. गोटाबाया राजपक्षे यांच्या अध्यक्षतेखाली राष्ट्रपती भवनात झालेल्या विशेष मंत्रिमंडळ बैठकीत महिंदा राजपक्षे यांनी श्रीलंकेच्या पंतप्रधानपदाचा राजीनामा देण्याचे मान्य केले आहे, असे कोलंबो पेजचे वृत्त आहे.

दुसरीकडे, सत्ताधारी आघाडीचे असंतुष्ट नेते दयासिरी जयसेकरा यांनी सांगितले की ते कदाचित राजीनामा देणार नाहीत. ते म्हणाले की, पंतप्रधान असे म्हणू शकतात की सध्याच्या संकटात त्यांची कोणतीही भूमिका नाही. असे केल्याने, ते त्यांना पदच्युत करण्यासाठी अध्यक्ष गोटाबाया यांच्या बाजूने चेंडू टाकू शकतो. महिंदा यांचा राजीनामा आर्थिक संकटाचा सामना करण्यासाठी निरुपयोगी ठरेल, असे मंत्री विमलवीरा दिसानायके यांनी म्हटले आहे.

प्रभावशाली बौद्ध नेत्यांनीही अंतरिम सरकारचा मार्ग मोकळा करण्यासाठी पंतप्रधान आणि मंत्रिमंडळावर राजीनामा देण्यासाठी दबाव आणला आहे. जयशेखर म्हणाले की असंतुष्ट गटाच्या 11-पक्षीय युती सोमवारी संकट संपवण्याच्या मार्गांवर पुढील चर्चा करेल. राजपक्षे यांनी राजीनामा दिल्यास ते अंतरिम सरकार स्थापन करतील अशी अपेक्षा आहे.

पंतप्रधानांविरोधात उडाला संतापाचा भडका
यापूर्वी 72 वर्षीय गोटाबाया आणि पंतप्रधान महिंदा यांनी प्रचंड दबाव असतानाही पद सोडण्यास नकार दिला होता. राजपक्षे कुळातील पराक्रमी महिंदा राजपक्षे यांना रविवारी अनुराधापूरमध्ये जनक्षोभाचा सामना करावा लागला. इंधन, स्वयंपाकाचा गॅस आणि वीज कपात संपवण्याच्या मागणीसाठी रस्त्यावर उतरलेल्या लोकांनी त्याच्याविरोधात तीव्र निदर्शने केली. संपूर्ण राजपक्षे कुटुंबाने राजकारण सोडावे अशी विरोधकांची इच्छा आहे. देशातून लुटलेली संपत्ती परत करा.

पंतप्रधान समर्थकांचा आंदोलकांवर हल्ला, 16 जखमी
सोमवारी पंतप्रधान राजपक्षे यांच्या समर्थकांनी आंदोलकांवर हल्ला केला. या हल्ल्यात 16 जण जखमी झाल्याची माहिती आहे. हा हल्ला पंतप्रधानांच्या शासकीय निवासस्थानाबाहेर झाला. राजपक्षे यांनी लोकांना संयम बाळगण्याचे आवाहन केले. आर्थिक संकटावर आर्थिक तोडगा काढण्याची गरज आहे, त्यावर तोडगा काढण्यासाठी त्यांचे सरकार कटिबद्ध आहे.