रशिया-युक्रेन युद्ध: विजय दिनानिमित्त रशियन राष्ट्राध्यक्ष करणार परेडचे नेतृत्व


मॉस्को – रशियाने युक्रेनविरुद्ध युद्ध पुकारून आता अडीच महिन्यांहून अधिक काळ लोटला आहे. मात्र, असे असूनही रशियन सैन्याला युक्रेनमध्ये फारसे यश मिळालेले नाही. याउलट, त्यांना कीव्हमध्ये चालू असलेल्या ऑपरेशन्स डॉनबास प्रदेशापुरत्या मर्यादित ठेवाव्या लागल्या आहेत. दरम्यान, आज रशियामध्ये विजय दिवस साजरा केला जाणार आहे. या दिवशी रशियाने दुसऱ्या महायुद्धात विजयाची घोषणा केली होती. रशियाचे राष्ट्राध्यक्ष व्लादिमीर पुतिन या दिवशी रशियन जनतेला संबोधित करू शकतात.

रशियामध्ये, विजय दिनानिमित्त शहरातील रस्त्यांवर लाल सोव्हिएत ध्वज आणि नारिंगी-काळ्या पट्टेदार लष्करी रिबन आहेत. दिग्गजांचे गट ‘महान देशभक्त युद्धा’शी संबंधित स्मारकांवर पुष्पांजली अर्पण करतात. रशियातील दुसरे महायुद्ध ‘महान देशभक्त युद्ध’ म्हणून ओळखले जाते.

हा दिवस का आहे रशियासाठी महत्त्वाचा?
विजय दिवस म्हणजेच 1945 मध्ये नाझी जर्मनीच्या पराभवाचा उत्सव साजरा करण्यासाठी सोमवारचा उत्सव, पहिल्या दृष्टीक्षेपात मागील वर्षांप्रमाणेच असल्याचे दिसून येते. पण या वर्षी वातावरण खूपच वेगळे आहे, कारण रशियन सैनिक पुन्हा एकदा युद्ध करत आहेत आणि आपल्या प्राणांची आहुती देत ​​आहेत.

शेजारील युक्रेनमध्ये सुरू असलेले युद्धाच्या 11व्या आठवड्यात दाखल झाले आहे. रशियन सरकारने याला नाझींविरुद्धचे युद्ध म्हटले आहे. रशियाच्या सर्वात महत्वाच्या सुट्टीशी संबंधित हा अभिमान आणि देशभक्ती सहसा रेड स्क्वेअरमधून जाणाऱ्या सैनिक आणि लष्करी उपकरणांच्या मोठ्या परेडसह साजरा केला जातो. काही रशियन लोकांना भीती आहे की अध्यक्ष व्लादिमीर पुतिन युक्रेनवर युद्ध घोषित करण्याची संधी वापरतील, ज्याला त्यांनी पूर्वी युक्रेनमध्ये विशेष लष्करी ऑपरेशन म्हटले आहे.

दरम्यान युक्रेनचे गुप्तचर प्रमुख किरिलो बुडानोव्ह म्हणाले की, मॉस्को अशी योजना गुप्तपणे तयार करत आहे. ब्रिटनचे संरक्षण सचिव बेन वॉलेस यांनी एलबीसी रेडिओला सांगितले की पुतिन एक मैदान तयार करत आहेत, जिथे ते म्हणू शकतील, पाहा, हे नाझींविरूद्धचे युद्ध आहे आणि मला यात अधिक लोकांची गरज आहे. अशा कोणत्याही योजनेचा इन्कार करून त्यांनी या अहवालांना खोटे आणि मूर्ख असे म्हटले आहे.