युद्धग्रस्त देशासाठी देणगी : एक लाख डॉलरला लिलावात विकले गेले राष्ट्राध्यक्ष झेलेन्स्कीचे जॅकेट


लंडन – रशियासोबत युद्धात असलेल्या युक्रेनसाठी सुमारे अडीच महिन्यांपासून निधी उभारला जात आहे. या संदर्भात लंडनमध्ये युक्रेनचे राष्ट्राध्यक्ष व्लादिमीर झेलेन्स्की यांच्या जॅकेटचा लिलाव करण्यात आला. त्यांची स्वाक्षरी असलेले हे लोकरीचे जाकीट गुरुवारी 90 हजार पौंड म्हणजेच 11.11 दशलक्ष डॉलर्स (8,54,9,285 रुपये) मध्ये विकले गेले आहे.

24 फेब्रुवारी रोजी, जेव्हा रशियाने युक्रेनवर आक्रमण केले, तेव्हा युद्धाच्या सुरुवातीच्या दिवसांमध्ये झेलेन्स्की हेच जॅकेट परिधान करून राजधानी कीव्हच्या रस्त्यावर फिरताना दिसले. लंडनमधील युक्रेनच्या दूतावासाने ट्विटरवर एक व्हिडीओ जारी करून म्हटले आहे की, जेव्हा युद्ध सुरू झाले, तेव्हा युक्रेन तीन दिवसांपेक्षा जास्त युद्ध सहन करू शकेल, यावर जगाचा विश्वास नव्हता, परंतु त्यांनी बराच काळ जमिनीवर कब्जा केला आहे. त्यानंतर संपूर्ण जगाने झेलेन्स्की साधे जाकीट घालून कीव्हभोवती फिरताना पाहिले आणि आज दुर्मिळ वस्तू लिलावासाठी येथे प्रदर्शित केली आहे.

युक्रेनच्या लंडन दूतावासाने दिलेल्या माहितीनुसार, ‘ब्रेव्ह युक्रेन’ या नावाने ही रक्तदान मोहीम चालवली जात आहे. यादरम्यान युक्रेनच्या शौर्याच्या कहाण्या सांगितल्या जात आहेत. त्यांच्या माध्यमातून युद्धाने उद्ध्वस्त झालेल्या देशासाठी देणगी जमा केली जात आहे.

युक्रेनची फर्स्ट लेडी ओलेना झेलेन्स्की यांनी दान केलेली खेळणी आणि लंडनमधील टेट मॉडर्न आर्ट गॅलरीतील दिवंगत छायाचित्रकार मॅक्स लेविन यांच्या छायाचित्रांचाही निधी संकलन मोहिमेत लिलाव करण्यात आला. मोहिमेचा एक भाग म्हणून, युक्रेनमधील मानवतावादी मदतीसाठी $1 दशलक्ष पेक्षा जास्त जमा करण्यात आले. हे पैसे केवळ पश्चिम युक्रेनमधील विशेष चिल्ड्रन हॉस्पिटलमधील उपकरणांची पुनर्रचना करण्यासाठी वापरले जातील.

ब्रिटनचे पंतप्रधान बोरिस जॉन्सन देखील रक्तदान मोहिमेत सामील झाले. यावेळी, आधुनिक काळातील उत्कृष्ट नेत्यांपैकी एक म्हणून झेलेन्स्कीचे कौतुक केले गेले. जॉन्सन यांनी युक्रेनला ब्रिटनच्या पाठिंब्याचा पुनरुच्चार केला. आम्ही युक्रेनला मदत करत राहू असे ते म्हणाले.