सावधान: आधार संदर्भात फसवणूक टाळायची असेल, तर हे छोटे काम त्वरित करा, होणार नाही कोणतेही नुकसान


जेव्हा जेव्हा आपल्या ओळखपत्राचा प्रश्न येतो, तेव्हा बहुतेक ठिकाणी लोक त्यांचे आधार कार्ड वापरतात. आजच्या काळात हे सर्वात महत्वाचे दस्तऐवज आहे, कारण जवळजवळ सर्व कामांसाठी ते वापरले गेले आहे. मग ते बँकेशी संबंधित काम असो, रेशनकार्ड असो, अनुदान घेणे, सरकारी किंवा गैर-सरकारी योजनांचा लाभ घेणे इत्यादी. प्रत्येक ठिकाणी आधार कार्ड अनिवार्य करण्यात आले आहे. आधार कार्ड भारतातील प्रत्येक नागरिकाला युनिक आयडेंटिफिकेशन अथॉरिटी ऑफ इंडियाद्वारे जारी केले जाते.

त्यात धारकाचे नाव, पॅन क्रमांक, 12 अंकी युनिक आयडी, लोकसंख्याशास्त्रीय आणि बायोमेट्रिक माहिती असते. अशा परिस्थितीत घोटाळेबाज आधारच्या माध्यमातून लोकांशी फसवणूक आणि गुन्हे करतात. अशा परिस्थितीत, तुम्हाला हे सांगणे महत्त्वाचे आहे की भारतीय विशिष्ट ओळख प्राधिकरणाने आधार कार्डची फसवणूक टाळण्यासाठी सल्ला दिला आहे. चला तर मग याविषयी जाणून घेऊया.

फसवणूक टाळण्यासाठी काय करू शकता तुम्ही ?
वास्तविक, फसवणूक टाळण्यासाठी UIDAI ने आधार कार्ड धारकांना त्यांचा मोबाईल नंबर आधार कार्डसोबत अपडेट करण्याचा सल्ला दिला आहे. ही पद्धत तुम्हाला आधारच्या फसवणुकीपासून वाचविण्यात मदत करेल.

शंका असल्यास या गोष्टी करा:-

  • तुमचा मोबाईल नंबर, ईमेल अॅड्रेस बद्दल देखील तुम्हाला काही शंका असल्यास, ते तपासण्यासाठी तुम्हाला प्रथम UIDAI वेबसाइट myaadhaar.uidai.gov.in/verify-email-mobile या लिंकवर जावे लागेल.
  • आता तुम्हाला येथे दोन पर्याय दिसतील. जिथे पहिला पर्याय ‘व्हेरिफाय मोबाईल नंबर’ आणि दुसरा पर्याय ‘व्हेरिफाय ईमेल अॅड्रेस’ दिसेल. जर तुम्हाला मोबाईल नंबर तपासायचा असेल, तर पहिला पर्याय निवडा आणि जर तुम्हाला ईमेल आयडी तपासायचा असेल, तर दुसरा पर्याय निवडा.
  • त्यानंतर तुमचा मोबाईल नंबर किंवा ईमेल टाका आणि कॅप्चा कोड भरा. त्यानंतर ‘ओटीपी पाठवा’ या पर्यायावर क्लिक करा.
  • जर तुमच्या ईमेल आणि मोबाईलवर OTP आला, तर तो तुमचा योग्य क्रमांक आणि ईमेल आयडी आधार कार्डशी जोडलेला असल्याचे दर्शवेल.