गोष्ट कामाची : ई-श्रम कार्डमध्ये 500 रुपयांव्यतिरिक्त, मिळतील हे अनेक फायदे आहेत, जाणून घ्या त्याबद्दल सर्वकाही


राज्यातील जनतेच्या मुलभूत गरजा पूर्ण करण्यासाठी सरकार आपल्या स्तरावर अनेक योजना राबवत असते. तर दुसरीकडे भारत सरकारकडून देशात अनेक फायदेशीर आणि कल्याणकारी योजना राबविण्यात येत आहेत. या योजनांचा उद्देश गरिबीत जीवन जगणाऱ्या आणि गरजू लोकांपर्यंत पोहोचणे हा आहे. कामगार मंत्रालयाच्या सहकार्याने देशात एक योजना चालवली जात आहे, ज्याचे नाव आहे ई-श्रम कार्ड योजना. ही योजना असंघटित क्षेत्रात काम करणाऱ्या लोकांसाठी चालवली गेली आहे, ज्याद्वारे या लोकांना अनेक फायदे दिले जातात. यामध्ये मासिक हप्त्याचे पैसे देखील समाविष्ट आहेत. परंतु कदाचित तुम्हाला या व्यतिरिक्त उपलब्ध असलेल्या फायद्यांबद्दल माहिती नसेल? तर आम्ही आज याबद्दल तुम्हाला सांगणार आहोत.

हप्ता लाभ
ई-श्रम कार्डधारकांना सरकारकडून दरमहा ५०० रुपये दिले जात आहेत. त्याचा पहिला हप्ता आला असताना आता सर्वांनाच दुसऱ्या हप्त्याची प्रतीक्षा आहे. मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, हा हप्ता याच महिन्यात जारी केला जाऊ शकतो.

विमा सुविधा
तुम्ही ई-श्रम कार्डधारक असल्यास, तुम्हाला प्रधानमंत्री सुरक्षा विमा योजनेअंतर्गत विमा संरक्षण मिळते. ते 2 लाख रुपये असून त्यात अपंगत्व आल्यास 1 लाख रुपये आणि अपघातात कामगाराचा मृत्यू झाल्यास 2 लाख रुपये दिले जातात.

घरासाठी
ई-श्रम कार्डधारकांना घर बांधण्यासाठी शासनाकडून आर्थिक मदतही दिली जाणार आहे. जर तुम्ही ई-श्रम कार्ड बनवले असेल, तर तुम्हाला ही सुविधा मिळेल ज्यामध्ये सरकार तुम्हाला घर बांधण्यासाठी मदत करते.

योजनांचा थेट लाभ
देशात सरकारकडून विविध योजना राबविण्यात येत आहेत. अशा परिस्थितीत, जर तुम्ही ई-श्रम कार्डधारक असाल, तर तुम्हाला केंद्र आणि राज्य सरकारच्या योजनांचा थेट लाभही मिळेल.

हे देखील काही फायदे आहेत:-

  • मोफत सायकल
  • मोफत शिलाई मशीन
  • मुलांना शिष्यवृत्ती
  • तुमच्या कामासाठी मोफत साधने

भविष्यात, या योजनेशी शिधापत्रिका देखील जोडली जाईल, जेणेकरून लोक देशातील कोणत्याही सरकारी रेशन दुकानातून रेशन घेऊ शकतील.