रशिया-युक्रेन युद्ध: पुतिन यांच्यावर नियंत्रण मिळवण्यासाठी युरोपियन संघाची नवीन खेळी


मॉस्को : रशिया आणि युक्रेनमधील युद्ध अद्याप सुरूच आहे. रशियाचे राष्ट्राध्यक्ष व्लादिमीर पुतिन यांनी युरोपीय देशाला युक्रेनला मदत न करण्याची धमकी दिली आहे आणि मदत केली तर वाईट परिणाम भोगावे लागतील. युरोपीय देश रशियाशी थेट पंगा घेऊ शकत नाहीत, म्हणून ते रशियावर विविध प्रकारचे निर्बंध लादत आहेत. या सर्व निर्बंधानंतरही रशिया आता युक्रेनला सोडण्याच्या मनस्थितीत नाही. आता युरोपियन संघाने पुतिन यांच्यावर नियंत्रण मिळविण्यासाठी नवी युक्ती शोधून काढली असून रशियाचे अध्यक्ष व्लादिमीर पुतीन यांची कथित मैत्रीण अलिना काबेवा हिच्यावर बंदी घातली आहे.

अशाप्रकारे, युक्रेनवर रशियाने केलेल्या आक्रमणासाठी रशियाविरुद्ध युरोपियन संघाच्या निर्बंधांच्या सहाव्या प्रस्तावित यादीमध्ये अलिना काबेवा सामील झाली आहे. एका राजनयिक सूत्रांनी शुक्रवारी सकाळी सीएनएनला सांगितले की, चर्चा सुरू आहे, लवकरच त्यांची अंमलबजावणी केली जाईल. परंतु आम्हाला प्रतीक्षा करावी लागेल आणि कोणते निर्बंध लादले जातील ते पहावे लागेल.

पुतिन यांना रोखण्याचे प्रयत्न सुरूच
सीएनएनने वृत्त दिले की, दोन युरोपीय राजनैतिक सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, काबेवा, जी पुतीनची मैत्रीण आहे आणि ती त्यांच्या अगदी जवळची आहे, तिला युरोपियन युनियनने क्रॅक डाउन केले आहे. प्रस्तावित EU निर्बंधांच्या यादीत अलिना काबेवाचा समावेश करण्यात आला आहे. युरोपियन युनियन, या टप्प्यावर, सदस्य देशांच्या विनंतीनुसार यादीतील नावे काढून टाकू किंवा जोडू शकते. जेव्हा EU सह वाटाघाटी करण्यासाठी नवीन मंजुरी पॅकेजचा प्रस्ताव आहे, तेव्हा EU आयोगाच्या स्त्रोताने CNN ला सांगितले की EU ने अद्याप अलिना काबेवावरील मसुदा मंजूरी प्रस्तावावर अधिकृतपणे स्वाक्षरी केलेली नाही.

पुतिनची मैत्रीण कोण आहे – अलिना काबेवा
अलिना काबेवा, जिचा जन्म 1983 मध्ये झाला होता, ती पदक विजेती जिम्नॅस्ट असून एक दशकापूर्वी तिने पुतिन यांच्याशी पहिल्यांदा लग्न केले होते. घटस्फोटित पुतिन यांनी मात्र तिच्याशी संबंध असल्याचा इन्कार केला होता. एप्रिलमध्ये, वॉल स्ट्रीट जर्नलने अहवाल दिला की अमेरिकन अधिकारी काबेवावर बंदी घालायची की नाही यावर वादविवाद करत आहेत, या चिंतेने अशा हालचालीमुळे तणाव वाढू शकतो कारण पुतिनसाठी हे अत्यंत वैयक्तिक प्रकरण असेल. त्यामुळे धक्का बसू शकतो.

CNN ने वृत्त दिले की काबेवा आणि पुतिन यांची कथितरित्या भेट झाली, जेव्हा ती एक जिम्नॅस्ट होती, जिने युरोपियन स्पर्धांमध्ये आणि देशांतर्गत ऑलिम्पिक खेळांमध्ये अनेक पदके जिंकली होती. तिला 2004 मध्ये अथेन्स गेम्समध्ये रिदमिक जिम्नॅस्टिक्ससाठी सुवर्णपदक मिळाले होते.

2014 मध्ये रशियाने हिवाळी ऑलिंपिकचे आयोजन केले होते, आपल्या देशात मोठ्या प्रमाणावर ओळखल्या जाणाऱ्या अलिना काबेवाची ऑलिम्पिकची मशालवाहक म्हणून निवड करण्यात आली होती, ही घटना रशियाच्या युक्रेनच्या क्रिमियन द्वीपकल्पावरील बेकायदेशीर ताब्यामुळे उद्भवली होती.

रशियन ऑर्थोडॉक्स चर्चच्या प्रमुखांवर बंदी घालण्याची तयारी
सीएनएनच्या रिपोर्ट नुसार रशियन ऑर्थोडॉक्स चर्चचे प्रमुख, पॅट्रिआर्क किरिल, हे देखील EU प्रतिबंधांच्या प्रस्तावित सहाव्या यादीत आहेत. रशियन ऑर्थोडॉक्स चर्चचे प्रवक्ते व्लादिमीर लेगोडा यांनी बुधवारी सांगितले की, रशियन राज्य वृत्त एजन्सी TASS नुसार प्रस्तावित निर्बंध “सामान्य ज्ञान”च्या बाहेर आहेत.

लेगोडा यांनी एका टेलीग्राम पोस्टमध्ये म्हटले आहे की, जेवढे अंदाधुंद (हे) निर्बंध लादले जात आहेत, तितकेच त्यांचा सामान्य ज्ञानाचा संपर्क कमी होईल आणि शांतता गाठणे तितके कठीण होईल, ज्यावर रशियन ऑर्थोडॉक्स चर्च पवित्रतेवर विश्वास ठेवतो. प्रत्येक वेळी आशीर्वादांसह प्रार्थना करतो, केवळ आमच्या चर्चच्या इतिहासाबद्दल पूर्णपणे अनभिज्ञ असलेले लोक काही याद्या संकलित करून त्यांच्या पाद्री आणि विश्वासूंना धमकावण्याचा प्रयत्न करू शकतात, असे लेगोइडा म्हणाले.