Netflix वर खटला, वेळेत योग्य माहिती न दिल्याचा आरोप


कॅलिफोर्निया – आर्थिक बाबींमुळे अडचणीत सापडलेली अमेरिकन ओटीटी कंपनी नेटफ्लिक्सवर सातत्याने होत असलेली ग्राहकांची संख्या आणि कंपनीच्या शेअरच्या किमतीत घसरण झाल्याबद्दल खटला दाखल करण्यात आला आहे. यूएस कॅलिफोर्निया राज्यात दाखल करण्यात आलेल्या खटल्यात कंपनीच्या तीन प्रमुख अधिकाऱ्यांना प्रतिवादी म्हणून नाव देण्यात आले आहे आणि ज्या गुंतवणूकदारांनी 2021 च्या शेवटच्या तिमाहीत आणि 2022 च्या पहिल्या तिमाहीदरम्यान कंपनीच्या शेअर्सचा व्यापार केला, त्यांना नुकसान भरपाईची मागणी केली आहे.

मिळालेल्या माहितीनुसार, जानेवारीमध्ये नेटफ्लिक्सचे शेअर्स सुमारे 20 टक्क्यांनी घसरले होते. यानंतर 20 एप्रिल रोजी त्याचे शेअर्स सुमारे 35 टक्क्यांनी घसरले. वर्षाच्या पहिल्या तिमाहीत ग्राहकांची संख्या सुमारे दोन लाखांनी कमी झाल्याची कबुली Netflix ने दिल्यानंतर अमेरिकन शेअर बाजारात ही हालचाल झाली. हे 2.5 दशलक्ष नवीन ग्राहक जोडण्याच्या कंपनीच्या दाव्याच्या विरुद्ध होते. तेव्हापासून कंपनीच्या शेअरची किंमत सातत्याने घसरत आहे आणि 5 मे रोजी बाजार बंद होईपर्यंत त्याची किंमत $118.32 पर्यंत घसरली होती. 3 जानेवारी 2022 रोजी कंपनीच्या शेअरची किंमत US $ 597.37 च्या आसपास होती आणि तेव्हापासून शुक्रवारपर्यंत तिचे शेअर्स 68.48 टक्क्यांनी घसरले आहेत.

कंपनीच्या शेअर्समध्ये एवढी मोठी घसरण झाल्याने शेअरधारकांमध्ये खळबळ उडाली आहे. मिळालेल्या माहितीनुसार, अमेरिकेतील कॅलिफोर्निया राज्यातील न्यायालयात याच क्रमाने नेटफ्लिक्सविरुद्ध खटला दाखल करण्यात आला आहे. कंपनीचे ग्राहक लक्ष्य पूर्ण न केल्यामुळे आणि कंपनीच्या शेअर्सच्या किमतीत घसरण झाल्याच्या या दाव्याद्वारे भागधारकांना नुकसान भरपाईची मागणीही केली आहे. टेक्सास-आधारित कंपनीने दाखल केलेल्या खटल्यात असेही आरोप करण्यात आले आहे की, बाजारपेठेतील वाढत्या स्पर्धेदरम्यान कंपनीची मंदगती वाढ आणि घसरत असलेल्या ग्राहकांच्या संख्येबद्दल सार्वजनिक माहिती देण्यात तिचे अधिकारी अयशस्वी ठरले.

कॅलिफोर्नियाच्या उत्तरी जिल्ह्यातील यूएस जिल्हा न्यायालयात पिरानी विरुद्ध नेटफ्लिक्स इंक., दाखल करण्यात आलेल्या खटल्यात नेटफ्लिक्सचे सह-मुख्य अधिकारी रीड हेस्टिंग्ज, टेड सारेंडोस तसेच मुख्य आर्थिक अधिकारी स्पेन्सर न्यूमन यांना प्रतिवादी करण्यात आले आहे. याद्वारे 19 ऑक्टोबर 2021 ते 19 एप्रिल 2022 दरम्यान ज्या गुंतवणूकदारांनी कंपनीच्या शेअर्सचा व्यवहार केला, त्यांना नुकसानभरपाई देण्याची मागणी करण्यात आली आहे.