लाऊडस्पीकरचा वाद: मुस्लिमांना प्रशासनाला सांगितले, साईंबाबांची आरती अजानसारखी पवित्र, या वादापासून दूर ठेवा साई मंदिराला


शिर्डी : महाराष्ट्रातील राजकीयद्वंदाचे माध्यम बनलेल्या लाऊडस्पीकरवरून उद्धव ठाकरे आणि राज ठाकरे यांच्यात वादाची परिस्थिती निर्माण झाली असेल, पण या लाऊडस्पीकरच्या वादात एक प्रकरणही समोर आले आहे, ज्याचे उदाहरण धार्मिक सौहार्दाचे म्हणून पाहता येईल.

महाराष्ट्रातील शिर्डी येथे असलेल्या साईबाबांच्या मुस्लिम भक्तांनी शिर्डी पोलिसांकडे अर्ज केला असून साईबाबांचे मंदिर आणि त्यांची दैनंदिन आरती लाऊडस्पीकरच्या वादापासून दूर ठेवावी. यासोबतच शिर्डीच्या जामा मशिदीतील मौलवी व इतर सदस्यांनी शिर्डी पोलिसांना लेखी अर्ज देऊन साईबाबा मंदिरात होणाऱ्या काकड आरतीसाठी लाऊडस्पीकर वापरण्याची परवानगी द्यावी, अशी मागणी केली आहे.

याबाबत ‘मिड डे’ या वृत्त वेबसाईटने दिलेल्या वृत्तानुसार, साईबाबा संस्थान ट्रस्टने लाऊडस्पीकर बंद केल्यामुळे शिर्डीतील मुस्लिम अत्यंत दु:खी आणि निराश झाले आहेत. त्यामुळे लाऊडस्पीकरच्या वादापासून मंदिर दूर ठेवण्याची विनंती शिर्डीतील मुस्लिम समाजाने पोलिस अधिकाऱ्यांना केली आहे.

अहमदनगर पोलीस अधीक्षकांना दिलेल्या पत्रात म्हटले आहे की, शिर्डीचे साईबाबा हे हिंदू-मुस्लीम एकात्मतेचे आणि सौहार्दाचे प्रतीक आहेत, त्यामुळे त्यांना लाऊडस्पीकरच्या वादापासून दूर ठेवावे आणि आम्ही मशिदीत सकाळी होणाऱ्या अजानसाठी सर्वोच्च न्यायालयाच्या आदेशाचे पालन करू. आम्ही साईंच्या काकड आरतीसाठी परवानगी मागत आहोत की मंदिरात लाऊडस्पीकर लावण्याची परवानगी द्यावी.

शिर्डीतील साईबाबा मंदिरात दररोज पाच वेळा साईबाबांची आरती होत असल्याची माहिती आहे. या आरतींमध्ये पहाटे 5 वाजता भूपाळी आरती, पहाटे 5.15 वाजता काकड आरती आणि रात्री 10 वाजता शेज आरती होते. सर्वोच्च न्यायालयाच्या निर्देशानुसार साई मंदिर प्रशासनाने बुधवारपासून लाऊडस्पीकरचा वापर पूर्णपणे बंद केला आहे.

दुसऱ्या दिवशी, गुरुवारी शिर्डीस्थित जामा मशीद ट्रस्टने तहसीलदार कार्यालय तसेच शिर्डी पोलिस स्टेशनला दिलेल्या अर्जात म्हटले आहे की, शिर्डीतील तमाम जनतेची मागणी आहे की साई मंदिराची शतकानुशतके जुनी परंपरा कायम राहावी. राजकीय फायद्यासाठी ही परंपरा बंद करु नये. जामा मशिदीने साईंच्या काकड आरतीसाठी लाऊडस्पीकरला परवानगी देण्याची मागणी केली आहे.

या संदर्भात जामा मशीद ट्रस्टचे सचिव हाजी सय्यद इब्राहिम हुसेन म्हणाले, साई मंदिरात लाऊडस्पीकरच्या वापरावर कोणाचाही आक्षेप नाही. पिढ्यानपिढ्या चालत आलेला भाऊबंदकी आम्हाला तोडायची नाही. शिर्डीची साई आरती अजान सारखी पवित्र आहे.

याबाबत शिर्डी पोलीस ठाण्याचे एसएचओ गुलाबराव पाटील यांनी सांगितले की, जामा मशिदीतून साई मंदिरात लाऊडस्पीकरच्या परवानगीचे पत्र आम्हाला मिळाले आहे, मात्र सर्वोच्च न्यायालयाच्या आदेशामुळे आम्ही याप्रकरणी कोणताही आदेश देऊ शकत नाही.

एसएचओ गुलाबराव पाटील म्हणाले की, सर्वोच्च न्यायालयाच्या निर्देशानुसार शिर्डीस्थित मशीद आणि साई मंदिराने बुधवारपासून लाऊडस्पीकर वापरणे बंद केले आहे. मुस्लीम समाजाने केलेल्या आवाहनाचा प्रश्न आहे, तर त्यांच्या भावनांचा पोलीस आदर करतात, पण कायदेशीरदृष्ट्या आम्ही या प्रकरणी कोणताही निर्णय घेऊ शकत नाही.