बेकायदेशीर खाण प्रकरण: देशभरात 18 हून अधिक ठिकाणी ईडीचे छापे, महिला आयएएस अधिकार्‍यांसह अनेक हाय प्रोफाईल नावांचा समावेश


रांची : झारखंडमधील अवैध खाण प्रकरणी शुक्रवारी अंमलबजावणी संचालनालयाने मोठी कारवाई केली आहे. ईडीच्या पथकाने देशभरात 18 हून अधिक ठिकाणी छापे टाकले आहेत. यामध्ये झारखंडमधील बहुतांश ठिकाणी छापे टाकण्यात आले आहेत. असे सांगण्यात येत आहे की ईडीकडे बऱ्याच काळापासून अवैध खाणकामातून मनी लाँड्रिंगच्या तक्रारी येत होत्या. यानंतर ईडीने याप्रकरणी गोपनीय माहिती गोळा केली आणि एकाच वेळी अनेक ठिकाणी छापे टाकले.

आयएएस अधिकाऱ्याच्या घरावरही टाकला छापा
ईडीच्या टीमने एकाच वेळी देशातील 18 ठिकाणी छापे टाकल्याचे सांगण्यात येत आहे. यात झारखंडमधील एका महिला आयएएस अधिकाऱ्याच्या घराचाही समावेश आहे. ईडीच्या या कारवाईमुळे संपूर्ण राज्यात खळबळ उडाली आहे. सूत्रांवर विश्वास झाल्यास, ईडीच्या पथकाने झारखंडच्या खाण सचिव पूजा सिंघल यांच्या घरावर छापा टाकला आहे. याशिवाय बेकायदेशीर खाणकाम करून मोठी कमाई करणाऱ्या अनेक अधिकारी आणि राजकारण्यांच्या विरोधात त्याच्याकडे पुरावे आहेत. या संदर्भात जयपूर, फरीदाबाद, चंदीगड, मुझफ्फरपूर, कोलकाता येथेही अनेक ठिकाणी छापे टाकण्यात आले आहेत.

2012 मध्ये दाखल झाला होता गुन्हा
लाचलुचपत प्रतिबंधक विभागाने 2012 मध्ये कनिष्ठ अभियंता राम विनोद सिन्हा यांच्याविरुद्ध अवैध खाणकाम प्रकरणी गुन्हा दाखल केला होता. त्यानंतर या प्रकरणात अनेक हायप्रोफाईल नावे समोर आली. अवैध उत्खननातून मनी लाँड्रिंग होत असल्याची माहिती मिळाली होती. जेई राम विनोद सिन्हा यांच्याशी अनेक आयएएस अधिकारी आणि नेत्यांचे चांगले संबंध असल्याचे त्यावेळी उघड झाले होते. ही माहिती समोर आल्यानंतर आता अंमलबजावणी संचालनालयाच्या पथकाने कारवाई केली आहे.