लग्न होताच येथे वाढतो पगार ! ही भारतीय कंपनी देते ‘वेडिंग गिफ्ट’


हुशार कर्मचाऱ्यांना आयटी कंपनीशी दीर्घकाळ जोडून ठेवणे अवघड मानले जाते, परंतु एका भारतीय कंपनीने ते मोडून काढल्याचे दिसते. ही कंपनी आपल्या कर्मचाऱ्यांना मॅचमेकिंग सेवा मोफत देते. एखाद्या कर्मचाऱ्याचे लग्न झाल्यावर त्याला विशेष वेतनवाढही दिली जाते. तसेच, कंपनी दर 6 महिन्यांनी सर्व कर्मचाऱ्यांची वेतनवाढ करते.

श्री मुकांबिका इन्फोसोल्युशन्स कंपनी आणि मदुराईमधील तिच्या उपकंपन्या 750 लोकांना रोजगार देतात, त्यापैकी 40 टक्के असे आहेत, जे तेथे 5 वर्षांहून अधिक काळ काम करत आहेत. SMI चा प्रवास 2006 मध्ये शिवकाशी, तमिळनाडू येथे सुरू झाला. हळूहळू कंपनी मोठी होत गेली. छोट्या शहरात योग्य लोकांना कामावर घेणे हे एक मोठे आव्हान होते. 2010 मध्ये, कंपनी मदुराई येथे स्थलांतरित झाली, तर बहुतेक आयटी कंपन्या चेन्नईला प्राधान्य देतात. विशेष बाब म्हणजे चेन्नईच्या तुलनेत मदुराईमध्ये ऑपरेटिंग कॉस्ट 30 टक्के कमी आहे.

टाईम्स ऑफ इंडियाशी बोलताना, SMI चे CEO आणि संस्थापक M.P. सेल्वागणेश म्हणाले- आम्हाला माहित होते की टियर-1 शहरात अशा प्रकारचा समुदाय तयार केला जाऊ शकत नाही. जिथे प्रत्येक गोष्ट पैशाशी संबंधित आहे. आम्ही मदुराईची निवड केली, कारण ती आमच्या डीएनएशी जुळते.

जरी सुरुवातीला SMI ला पात्र कर्मचारी शोधण्यात अडचणी आल्या. कारण कंपनीवर मदुराईस्थित स्टार्टअपचा शिक्का बसला होता. सेल्वागणेश म्हणाले- सुरुवातीच्या 200 लोकांना कामावर घेण्यात अनेक अडचणी आल्या. मग सरासरी परफॉर्मर्सनाही बेनेफिट ऑफ डाऊट दिला जायचा, ज्यामुळे ते नंतर चांगली कामगिरी करत असत. हळुहळू जेव्हा टीमची स्थापना सुरू झाली, तेव्हा आम्ही त्यांच्याकडून व्यावसायिक उत्कृष्टतेची मागणी करू लागलो. त्याचे परिणाम धक्कादायक होते.

पहिल्या दिवसापासून कंपनीत विवाह वेतन वाढीची तरतूद होती. पण नंतर मॅचमेकिंग सेवा देखील देण्यात आली. कंपनी आपल्या सर्व कर्मचाऱ्यांना वर्षातून दोनदा 6 ते 8 टक्क्यांनी वेतन वाढ देते. सेल्वागणेश म्हणाले, काही लोक खूप दिवसांपासून आमच्याशी जोडले गेले आहेत. पण ते कुठेही जाणार नाही याची खात्री देता येत नाही. असा विचार त्यांच्या मनात येण्याआधीच आपण पावले उचलतो.

तथापि, जबाबदारी आणि खर्चावरील नियंत्रण देखील खूप महत्वाचे आहे. सेल्वागणेश म्हणाले, आम्ही वार्षिक कमी कामगिरी असलेल्या ४-५ टक्के कर्मचाऱ्यांना कामावरुन कमी करतो.