प्रशांत किशोर यांचे मिशन बिहार: नवा पक्ष काढण्यावर दिले उत्तर, काढणार 3 हजार किमीची पदयात्रा


पाटणा – निवडणूक रणनीतीकार प्रशांत किशोर राजकारणात येणार की नाही याबाबत त्यांनी आज स्वतः पत्रकार परिषद घेऊन परिस्थिती स्पष्ट केली आहे. सध्या मी कोणताही राजकीय पक्ष काढणार नसून 17 हजार लोकांशी बोलणार असल्याचे ते म्हणाले. या परिस्थितीत सर्व लोक पक्ष स्थापन करण्यास तयार असतील, तर पक्ष स्थापन करण्याचा विचार केला जाईल, परंतु तो पक्ष केवळ माझा नसून, त्यात योगदान देणाऱ्या सर्व लोकांचा असेल. आपण एकत्र चालणार आहोत.

याशिवाय प्रशांत किशोर यांनी 2 ऑक्टोबरपासून बिहारमधील पश्चिम चंपारण येथून 3,000 किलोमीटरची पदयात्राही जाहीर केली आहे. बिहारमध्ये सध्या निवडणूक नाही, त्यामुळे आता पक्ष काढण्याबाबत कोणतीही चर्चा होणार नाही, असे ते म्हणाले. मी पुढील तीन-चार वर्षे बिहारच्या लोकांपर्यंत पोहोचण्यासाठी घालवणार आहे. सार्वजनिक सुरक्षेसाठी ते गावोगावी जाऊन प्रत्येक लोकांशी संपर्क साधणार असल्याचे प्रशांत किशोर म्हणाले.

लालू आणि नितीश यांची प्रदीर्घ राजवट असूनही बिहार हे मागासलेले राज्य
प्रशांत किशोर म्हणाले की, लालू आणि नितीश यांच्या राजवटीच्या 30 वर्षानंतरही बिहार हे देशातील सर्वात मागासलेले आणि गरीब राज्य आहे. विकासाच्या अनेक मापदंडांमध्ये बिहार अजूनही देशातील सर्वात खालच्या क्रमांकावर आहे. बिहारला आगामी काळात आघाडीच्या राज्यांच्या यादीत यायचे असेल, तर त्यासाठी नवा विचार आणि नव्या प्रयत्नांची गरज आहे.

तसेच येत्या 10 ते 15 वर्षात बिहारमध्ये बदल घडवून आणायचा असेल तर बिहार सध्या ज्या वाटांवर चालत आहे, त्याने अपेक्षित मार्गावर पोहोचता येणार नाही, असे प्रशांत किशोर म्हणाले. त्यासाठी नवा विचार आणि नव्या प्रयत्नांची गरज आहे. कोणीही असा दावा करू शकत नाही की कोणत्याही एका व्यक्तीमध्ये विचार करण्याची आणि नवनिर्मितीची क्षमता आहे. बिहारमधील प्रत्येक नागरिकाने पुढे येण्याची गरज आहे, तरच राज्याची स्थिती सुधारेल.