67 कोटीला मॅराडोनाच्या जर्सीचा लिलाव, क्रीडा क्षेत्रातील आतापर्यंतची सर्वात मोठी बोली


जगातील सर्वोत्कृष्ट फुटबॉलपटूंपैकी एक असलेल्या डिएगो मॅराडोनाने 1986 च्या विश्वचषकाच्या उपांत्यपूर्व फेरीत परिधान केलेल्या जर्सीला लिलावात 67.58 कोटी रुपये (£7.1 मिलियन) मिळाले. आता क्रीडा क्षेत्रातील सर्वाधिक रक्कम मिळवणारी ही जर्सी ठरली आहे.

जर्सीशी जोडला गेला वाद
या सामन्यात मॅराडोनासोबत वादही झाला होता आणि तो ‘हँड ऑफ गॉड गोल’साठीही ओळखला जात होता. खरे तर या सामन्यात मॅराडोनाच्या एका गोलवरून वाद झाला होता. मॅराडोनाला हेडरने गोल करायचा होता, पण चेंडू त्याच्या हाताला लागला आणि गोलपोस्टमध्ये गेला आणि मॅच रेफ्रींना तो दिसत नव्हता आणि त्याने गोल ओळखला. या सामन्यात मॅराडोनाने आपल्या शानदार ड्रिब्लिंगने इंग्लंडच्या जवळपास संपूर्ण संघाला गोल करून संघाला संस्मरणीय विजय मिळवून दिला. 22 जून 1986 रोजी मेक्सिको सिटीमध्ये खेळल्या गेलेल्या या सामन्याला आणखी महत्त्व प्राप्त झाले, कारण चार वर्षांपूर्वी फॉकलंड बेटांवरुन ब्रिटन आणि अर्जेंटिना यांच्यात संघर्ष झाला होता.

त्याचा दुसरा गोल शतकातील सर्वोत्तम गोल म्हणून 2002 मध्ये निवड
या सामन्यातील मॅराडोनाचा दुसरा गोल 2002 मध्ये फिफाने शतकातील सर्वोत्तम गोल म्हणून निवडला होता. त्याचवेळी, मॅराडोनाने वादग्रस्त गोलबद्दल सांगितले की, हा गोल मॅराडोनाचे डोके आणि देवाच्या हाताच्या मिश्रणाने झाला. या सामन्यात अर्जेंटिनाने इंग्लंडचा २-१ ने पराभव करत उपांत्य फेरीतील आपले स्थान निश्चित केले. अर्जेंटिनानंतर फायनल जिंकून चॅम्पियन झाली.

विरोधी खेळाडूसोबत बदलली मॅराडोनाने जर्सी
या सामन्यानंतर मॅराडोनाने इंग्लंडचा मिडफिल्डर स्टीव्ह हॉजसोबत जर्सीची अदलाबदल केली. ती आजपर्यंत त्याने कधीच विकली नव्हती. ती गेल्या 20 वर्षांपासून मँचेस्टरमधील इंग्लंडच्या राष्ट्रीय फुटबॉल संग्रहालयात आहे.