भारताचे आता मिशन शुक्र : चंद्र आणि मंगळानंतर आता इस्रो पाठवणार शुक्रयान


चंद्र आणि मंगळ मोहीम यशस्वीपणे राबवल्यानंतर आता भारतीय अंतराळ संशोधन संस्था (ISRO) शुक्रावर यान पाठवण्याच्या तयारीत आहे. शुक्र ग्रहाभोवती फिरताना हे यान सर्वात उष्ण ग्रहाच्या पृष्ठभागाखाली काय आहे? हे शोधून काढेल. तिथे जीवसृष्टीची काही शक्यता आहे की नाही? तसेच, शुक्राच्या रहस्यमय सल्फ्यूरिक ऍसिड ढगांचे रहस्य काय आहे? या मोहिमेला शुक्रयान असे नाव दिले जाण्याची शक्यता आहे.

इस्रोचे अध्यक्ष एस. सोमनाथ यांनी शुक्र ग्रहावरील एक दिवसीय बैठकीनंतर सांगितले की, इस्रोच्या शास्त्रज्ञांनी शुक्र मोहिमेचा प्रकल्प अहवाल तयार केला आहे. खर्चाची तयारी केली जात आहे. या प्रकल्पाबाबत सरकार आणि शास्त्रज्ञांचे एकमत आहे. आत्ताच योग्य उपकरणांसह उपग्रह बनवून शुक्र ग्रहाच्या दिशेने प्रक्षेपित करण्याची तयारी सुरू आहे. सोमनाथ पुढे म्हणाले की, शुक्रावर यान पाठवणे भारतासाठी सोपे काम आहे. आपल्याकडे असलेल्या क्षमतेनुसार आपण कमी वेळात शुक्रावर यान पाठवू शकतो.

इस्रोने सांगितले – जर तुम्ही 2024 मध्ये लॉन्च करू शकत नसाल, तर पुढील संधी 2031 मध्ये उपलब्ध
इस्रोने शुक्रयान प्रक्षेपणासाठी डिसेंबर 2024 निश्चित केला आहे. ही वेळ यासाठी निश्चित करण्यात आली आहे की शुक्र ग्रह आणि पृथ्वीच्या समोर रेषेत असेल, जेणेकरून शुक्रापर्यंत यान पोहोचण्यासाठी किमान इंधन लागेल. डिसेंबर 2024 मध्ये प्रक्षेपण झाले नाही, तर त्यानंतर 2031 मध्ये अशी संधी पुन्हा येईल.

शुक्राची नवीन माहिती देईल, चांद्रयान-1 आणि मंगळयान सारखे मिळवू यश
इस्रोचे प्रमुख सोमनाथ म्हणाले की, आम्ही इतर देश आणि अवकाश संस्थांप्रमाणे शुक्रावर पाठवलेल्या मोहिमांची कॉपी करणार नाही. आम्ही त्यांचे प्रयोग पुन्हा करणार नाही. ते मदत करत नाही. आम्ही पूर्णपणे भिन्न वापर करु. इस्रोच्या शास्त्रज्ञांनी शुक्र ग्रहासाठी उच्च दर्जाचे प्रयोग तयार करावेत अशी आमची इच्छा आहे. जसे ISRO ने चांद्रयान-1 आणि मंगळयान (मार्स ऑर्बिटर मिशन) मध्ये केले होते. त्यामुळे पुन्हा एकदा जागतिक स्तरावर भारताचा आणि वैज्ञानिकांचा झेंडा फडकवत येईल.

शुक्रयानमध्ये कोणते प्रयोग केले जातील, कोणती माहिती या मिशनमधून मिळेल
शुक्रयानाच्या योजनेत जे प्रयोग आहेत त्यात समाविष्ट आहेत- पृष्ठभागाचे परीक्षण करणे, खालच्या पृष्ठभागाच्या थरांचे परीक्षण करणे, सक्रिय ज्वालामुखी शोधणे, लावा प्रवाह, शुक्र ग्रहाची रचना आणि आकार याबद्दल माहिती गोळा करणे. शुक्र ग्रह, शुक्राच्या वातावरणाची तपासणी करण्यासाठी आणि सौर वाऱ्यांशी शुक्राचा संबंध शोधण्याची माहिती मिळेल.

शुक्रयानातील सर्वात महत्त्वाचे साधन कोणते असेल, जे रहस्य करेल उघड
शुक्रयानमधील सर्वात प्रमुख साधन म्हणजे पेलोड हे हाय रिझोल्युशन सिंथेटिक अपर्चर रडार असेल. ते शुक्र ग्रहाच्या पृष्ठभागाचे परीक्षण करेल. कारण शुक्र ग्रहाचा पृष्ठभाग सल्फ्यूरिक अॅसिडच्या दाट ढगांनी वेढलेला आहे. त्यामुळे शुक्र ग्रहाचा पृष्ठभाग सहसा दिसत नाही. इस्रोचे अंतराळ विज्ञान कार्यक्रम अधिकारी टी. मारिया अँटोनिटा यांनी सांगितले की, आतापर्यंत कोणत्याही देशाने किंवा अवकाश संस्थेने भूपृष्ठाखालील अभ्यास केलेला नाही. भारत जगात प्रथमच हे काम करणार आहे. आपण शुक्र ग्रहावर उप-पृष्ठभाग रडार उडवणार आहोत.

शुक्रयान मोहिमेत इस्रो शुक्र ग्रहावर असे उपकरण पाठवणार आहे, जे तेथील वातावरणातील इन्फ्रारेड, अल्ट्राव्हायोलेट आणि सबमिलीमीटर तरंगलांबी तपासेल. ही मोहीम इस्रोच्या विश्वसनीय रॉकेट GSLV MK-2 वरून प्रक्षेपित केली जाईल.