सरकारी किंवा खाजगी नोकरी करत असाल, तर मागील दोन दिवसात सर्वोच्च न्यायालय दिलेले 2 मोठे निर्णय तुम्हाला माहित असावेच लागतील


नवी दिल्ली : गेल्या दोन दिवसांत सर्वोच्च न्यायालयाकडून दोन मोठे निर्णय आले, जे कर्मचाऱ्यांच्या हक्कांशी संबंधित आहेत. असे अनेक कर्मचारी आहेत, जे अशा प्रकरणांमध्ये न्यायालयाच्या फेऱ्या मारत असतात. सर्वोच्च न्यायालयाने बुधवारी सांगितले की, कोणतीही माहिती दडपून टाकणे, खोटी माहिती आणि कोणत्याही प्रकरणात एफआयआरची कोणतीही माहिती नसणे याचा अर्थ नियोक्ता मनमानीपणे कर्मचाऱ्याला बडतर्फ करू शकतो. त्याच वेळी, एका दिवसापूर्वी, सर्वोच्च न्यायालयाने म्हटले आहे की, जर एखाद्या कर्मचाऱ्याला चुकून अतिरिक्त पेमेंट किंवा वेतनवाढ दिली गेली असेल, तर त्याच्या निवृत्तीनंतर त्याच्याकडून वसुली केली जाऊ शकत नाही कारण हे काही चुकीमुळे झाले आहे. सर्वोच्च न्यायालयाचे दोन निर्णय कोणते आहेत आणि त्याचा काय परिणाम होणार आहे, हे जाणून घेऊयात

प्रशिक्षणादरम्यान जेव्हा समोर आली एफआयआरची बाब
पवन कुमार यांनी दाखल केलेल्या याचिकेवर सर्वोच्च न्यायालयात सुनावणी झाली. पवनची रेल्वे प्रोटेक्शन फोर्स (RPF) मध्ये कॉन्स्टेबल पदासाठी निवड झाली होती. पवन प्रशिक्षणात असताना, उमेदवाराने त्याच्याविरुद्ध एफआयआर नोंद असल्याचा खुलासा केला नसल्याच्या कारणावरून त्याला एका आदेशाद्वारे काढून टाकण्यात आले. ज्या व्यक्तीने माहिती दडपली आहे किंवा खोटी घोषणा केली आहे, त्याला सेवेत कायम ठेवण्याचा अधिकार नाही, पण किमान त्याच्याशी मनमानी वागू नये, असे सर्वोच्च न्यायालयाने म्हटले आहे.

त्याचबरोबर सर्वोच्च न्यायालयाने असे नमूद केले की अपीलकर्त्याने भरलेल्या पडताळणी फॉर्मच्या वेळी, त्याच्याविरुद्ध फौजदारी खटला आधीच नोंदविला गेला होता, तक्रारदाराने आपले प्रतिज्ञापत्र दाखल केले की ज्या तक्रारीवर एफआयआर नोंदविला गेला होता, ती गैरसमजामुळे होती. सेवेतून काढून टाकण्याचा आदेश योग्य नाही आणि त्यानंतर दिल्ली उच्च न्यायालयाच्या खंडपीठाने दिलेला निर्णय योग्य नाही आणि तो रद्द करण्यास योग्य आहे, असे खंडपीठाने म्हटले आहे.

24 वर्षांनंतर कर्मचाऱ्याला नोटीस देण्याचा अर्थ काय?
केरळमधील एका शिक्षकाच्या प्रकरणी सर्वोच्च न्यायालयाने सोमवारी निकाल दिला. प्रकरण असे की, शिक्षकाने सन 1973 मध्ये अभ्यास रजा घेतली होती, मात्र त्यांना वेतनवाढ देताना त्या रजेचा कालावधी विचारात घेण्यात आला नाही. 24 वर्षांनंतर 1997 मध्ये त्यांना नोटीस बजावण्यात आली आणि 1999 मध्ये निवृत्तीनंतर त्यांच्यावर वसुलीची कारवाई सुरू करण्यात आली. याविरोधात शिक्षक उच्च न्यायालयात गेले, मात्र दिलासा न मिळाल्याने त्यांनी सर्वोच्च न्यायालयात धाव घेतली. आपल्या आधीच्या निकालांचा संदर्भ देत सर्वोच्च न्यायालयाने म्हटले आहे की, सरकारी नोकर, विशेषत: जो सेवेच्या शेवट आहे, त्याने आपल्या कुटुंबाच्या उदरनिर्वाहासाठी जी काही रक्कम मिळेल ती खर्च करावी.

परंतु जर कर्मचाऱ्याला माहिती असेल की मिळालेले पेमेंट देय रकमेपेक्षा जास्त आहे किंवा चुकीचे पेमेंट केले गेले आहे किंवा जेथे चुकीचे पेमेंट लवकर आढळून आले आहे, तेव्हा न्यायालय वसुलीसाठी दिलासा देणार नाही. न्यायमूर्ती एस अब्दुल नजीर आणि विक्रम नाथ यांच्या खंडपीठाने केरळ सरकारच्या शिक्षकाच्या बाजूने निर्णय दिला, ज्यांच्या विरोधात राज्याने चुकीच्या पद्धतीने वेतनवाढीसाठी वसुलीची कार्यवाही सुरू केली होती. सर्वोच्च न्यायालयाने त्यांची 20 वर्षांची कायदेशीर लढाई संपवली, जे केरळ उच्च न्यायालयात खटला हरले होते.