LIC IPO चा पहिला दिवस: 16.2 कोटी समभागांपैकी 10 कोटींहून अधिक शेअर्सवर लागली बोली


मुंबई – LIC IPO ला बुधवारी पहिल्याच दिवशी बंपर ओपनिंग मिळाली. देशातील सर्वात मोठा IPO सकाळी 10 वाजता सबस्क्रिप्शनसाठी उघडला गेला आणि आतापर्यंत त्याचे 64% सदस्य झाले आहेत. पॉलिसीधारकांसाठी राखीव असलेला भाग (एकूण समभागांपैकी 10%) ओव्हरसबस्क्राइब झाला. याचा अर्थ या कोट्याअंतर्गत 1.9 पट बोली आधीच लावल्या गेल्या आहेत.

16 कोटी 20 लाख 78 हजार 67 शेअर्स विक्रीसाठी ठेवण्यात आले आहेत. आतापर्यंत 10 कोटींहून अधिक शेअर्ससाठी निविदा प्राप्त झाल्या आहेत. कर्मचाऱ्यांसाठी राखीव वाटा देखील पूर्ण झाला आहे. तर किरकोळ गुंतवणूकदारांचा हिस्सा 57% झाला आहे. गुंतवणूकदारांना 9 मे पर्यंत गुंतवणूक करण्याची संधी मिळणार आहे.

कंपनीचे शेअर्स 17 मे रोजी IPO बंद झाल्यानंतर एका आठवड्यानंतर स्टॉक एक्सचेंजमध्ये सूचीबद्ध केले जातील. LIC च्या IPO मधून केंद्र सरकारला 21,000 कोटी रुपये मिळण्याची अपेक्षा आहे. IPO अंतर्गत, सरकार कंपनीतील 22.13 कोटी शेअर्स विकत आहे. यासाठी 902 रुपये ते 949 रुपये प्रति शेअर किंमत श्रेणी निश्चित करण्यात आली आहे.

IPO मध्ये गुंतवणूक करण्यासाठी आवश्यक आहे डिमॅट खाते
सेबीच्या नियमांनुसार, कोणत्याही कंपनीचे इक्विटी शेअर्स केवळ डिमॅट स्वरूपात जारी केले जातात. त्यामुळे कोणीही, मग ते पॉलिसीधारक असोत किंवा किरकोळ गुंतवणूकदार असो, त्यांच्याकडे डिमॅट खाते असणे आवश्यक आहे.

LIC च्या IPO मध्ये गुंतवणूक करावी की नाही?
बहुतांश बाजार विश्लेषक यामध्ये गुंतवणूक करण्याचा सल्ला देत आहेत. IPO मध्ये अल्पकालीन आणि दीर्घ मुदतीत जास्त पैसे कमावता येतात. पण, त्यात दीर्घकाळ राहण्याचा सल्ला विश्लेषक देत आहेत. कारण विमा कंपन्यांचे व्यवसाय मॉडेल दीर्घकालीन असते. तुम्ही पॉलिसी धारक कोट्याअंतर्गत अर्ज केल्यास, तुम्हाला आधीच 60 रुपयांची सूट मिळेल आणि शेअर 949 रुपयांवर सूचिबद्ध असला तरीही तुम्हाला प्रति शेअर 60 रुपयांचा फायदा मिळेल.