कोविड लसीकरण: भारत बायोटेकने 2-18 वयोगटातील लस बूस्टर चाचणीसाठी मागितली DCGI ची परवानगी


नवी दिल्ली: हैदराबादस्थित फार्मा कंपनी भारत बायोटेकने 2-18 वर्षे वयोगटातील बूस्टर डोस म्हणून कोव्हॅक्सिनची चाचणी घेण्यासाठी ड्रग कंट्रोलर जनरल ऑफ इंडिया (DCGI) कडे परवानगी मागितली असल्याची माहिती सूत्रांनी दिली. कंपनीने आठवड्यापूर्वी परवानगीसाठी अर्ज केला आहे. याने आधीच 2-18 वयोगटात कोव्हॅक्सिनच्या दोन डोससाठी चाचण्या केल्या आहेत.

अलीकडेच भारत बायोटेकला 6-12 वर्षे वयोगटातील मुलांसाठी दोन डोससाठी आपत्कालीन वापर प्राधिकरणाची (EUA) मान्यता देखील मिळाली आहे. भारत बायोटेकने 2-5 वर्षे जुन्या आपत्कालीन वापर प्राधिकरणासाठी (EUA) अर्ज केला आहे, परंतु विषय तज्ञ समितीने (SEC) अधिक डेटा मागवला आहे.

भारत बायोटेक ही भारतातील पहिली कंपनी आहे, जी DCGI कडून 2-18 वयोगटातील बूस्टर डोसची चाचणी घेण्यासाठी परवानगीसाठी अर्ज करत आहे. सध्या, राष्ट्रीय कोविड लसीकरण कार्यक्रमांतर्गत बुस्टर डोससाठी 15-18 वयोगटासाठी आणि 18 वर्षांवरील वयोगटासाठी दोन डोससाठी कोव्हॅक्सिन उपलब्ध आहे.

भारत बायोटेकच्या इंट्रानेसल बूस्टरची चाचणी विषम गटावर केली जात आहे. सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, सध्या 18 वर्षांवरील वयोगटासाठी डेटा संकलन प्रक्रिया संपली आहे.

XE प्रकारामुळे होतात सर्वाधिक मुले प्रभावित
कोरोनाच्या नवीन प्रकार XE ला लोक घाबरले आहेत. एक्सई या नवीन व्हेरिएंटबाबत सावध राहण्याचा सल्ला तज्ज्ञांनी दिला आहे. लहान मुलांना XE प्रकाराचा सर्वाधिक परिणाम होण्याची शक्यता असते. चंदीगडमधील डॉ. सुमन सिंह यांनी सांगितले की, जर मुलांना सुरक्षित ठेवायचे असेल, तर त्यांचे लसीकरण 100 टक्के सुनिश्चित केले पाहिजे. या दिशेने बालकांच्या लसीकरणासाठी शहरात विशेष लसीकरण शिबिरांचे आयोजन करण्यात येत आहे.