वेटिंगने वाढवला त्रास : प्रवासापूर्वी तिकीट निश्चित करा, सर्व गाड्या फुल्ल, वातानुकूलित डब्यांमध्येही तिकीटांची चढाओढ


नवी दिल्ली – उन्हाळ्याच्या सुट्टीत तुम्ही पिकनिकला जाण्याचा विचार करत असाल, तर सर्वात आधी ट्रेनची स्थिती तपासा. लग्नसमारंभ आणि शाळांच्या उन्हाळ्याच्या सुट्ट्या सुरू होण्यापूर्वीच बहुतांश दिशेने धावणाऱ्या गाड्या भरलेल्या असतात. केवळ स्लीपरच नाही, तर एसी कोचमध्ये वेटिंग तिकीटही मिळत आहेत. उन्हाळ्यात जम्मूसह इतर धार्मिक स्थळांव्यतिरिक्त डोंगराळ भागाकडे धावणाऱ्या गाड्यांमध्ये तिकिटांसाठी भांडण होत आहेत. अनेक प्रवासी तिकीट मिळत नसल्यामुळे स्थानकातून परतत आहेत.

कोरोनाच्या कालावधीनंतर पहिल्यांदाच लांब पल्ल्याच्या सर्व गाड्या आता भरल्या आहेत. प्रवासीही वेटिंग तिकीट घेत असल्यामुळे त्यांना तिकीट कन्फर्म मिळणे कठीण होत आहे. तुम्हीही प्रवास करण्याचा विचार करत असाल तर आधी तुमच्या ट्रेनची स्थिती तपासा, जेणेकरून प्रवासादरम्यान कोणतीही अडचण येणार नाही.

दिल्लीच्या स्थानकांवरून दररोज धावणाऱ्या जवळपास सर्वच गाड्यांना आजकाल प्रचंड गर्दी होत आहे. विशेषत: वैष्णव देवी, मुंबई, लखनौ, गोरखपूर, मुझफ्फरपूर, लखनौ, पाटणा यासह दक्षिण दिशेने जाणाऱ्या एक्स्प्रेस गाड्यांना सर्वाधिक गर्दी असते. या गाड्यांमध्ये 15 दिवस ते महिनाभर प्रतीक्षा तिकिटे दिली जात आहेत.

प्रदीर्घ वेटिंगमुळे वाढली समस्या
सध्याच्या परिस्थितीत आरक्षित तिकिटे मिळणे अत्यंत कठीण झाले आहे. जर तुम्ही गोव्याला भेट देण्याची योजना आखत असाल, तर या मार्गावर निजामुद्दीन दुरांतो, गोवा संपर्क क्रांती, स्वराज, गोल्डन टेंपल, पश्चिम एक्सप्रेस, पंजाब मेल या मुख्य गाड्या आहेत आणि सर्व गाड्या भरलेल्या आहेत. वैष्णव धामला जाणाऱ्या गाड्यांमध्येही जागा नाही. जम्मू तावी एक्स्प्रेस, मालवा, झेलम, हमसफर, उत्तर संपर्क क्रांतीसह या दिशेने धावणाऱ्या गाड्यांमध्येही आरक्षित तिकिटे उपलब्ध नाहीत. त्याचप्रमाणे लखनौला जाणारी कैफियत सुहेलदेवमध्ये रिग्रेस केली जाते, म्हणजेच वेटिंगही मिळत नाही.

गोरखधाममध्ये 116, संपर्क क्रांतीमध्ये 189, पद्मावतमध्ये 108, वैशालीमध्ये 201, काशी विश्वनाथमध्ये 50 आणि अवध आसाममध्ये 93 वेटिंग तिकिटे उपलब्ध आहेत. गोरखपूरकडे जाणाऱ्या गोरखधाममध्ये 116 वेटिंग तिकिटे, चंपारण सत्याग्रहात 72, सत्याग्रहात 98, वैशालीमध्ये 200 हून अधिक वेटिंग तिकिटे उपलब्ध आहेत. हावडा दुरांतो, पूर्वा, ईशान्य, श्रमजीवी, मगध, ब्रह्मपुत्रा, संपूर्ण क्रांती पाटणाला जाणारी १०० हून अधिक प्रतीक्षा तिकिटे देखील उपलब्ध आहेत.

जास्त क्षमतेच्या स्लीपर आणि जनरल डब्यातील प्रवासी
रेल्वेची तयारीही प्रवाशांच्या गर्दीसमोर ठेंगणी ठरत आहे. स्लीपर, सीटिंग कोच, जनरल कोचमध्ये जास्त प्रवासी प्रवास करत आहेत. अनेक प्रवाशांना वेटिंग तिकीट न मिळाल्यामुळे अनारक्षित तिकीट काढून दंड भरून आरक्षित डब्यातून प्रवास करावा लागत आहे.

प्रवाशांना गरज आहे विशेष गाड्यांची
उन्हाळ्यात सर्वच मार्गावरील गाड्यांमध्ये प्रवाशांची संख्या वाढते. त्यामुळे विशेष गाड्या चालवून दिलासा देण्याची गरज आहे. यंदाचा उन्हाळी कृती आराखडा उत्तर रेल्वेने अद्याप तयार केलेला नाही. रेल्वे अधिकाऱ्यांचे म्हणणे आहे की, जास्त गर्दी लक्षात घेऊन वेळोवेळी विशेष गाड्यांची घोषणा केली जाते.