नवीन धोका: जगभरातील मुलांमध्ये झपाट्याने पसरणाऱ्या गूढ आजाराने वाढवली चिंता


लंडन – 1 मे पर्यंत, जगभरातील 20 हून अधिक देशांमधील 200 हून अधिक मुलांना यकृताच्या रहस्यमय आजाराने ग्रासले आहे. युरोपियन देशांमध्ये सर्वाधिक प्रकरणे समोर आली असून त्यापैकी 100 हून अधिक प्रकरणे एकट्या ब्रिटनमध्ये आढळून आली आहेत.

बाधित मुलांचे वय शून्य ते 17 वर्षे होते, ज्यात पाच वर्षांखालील मुलांची सर्वाधिक संख्या होती. अमेरिकेतील अलाबामामध्ये नऊ प्रकरणे नोंदवली गेली आहेत. एप्रिलच्या अखेरीस स्कॉटलंडमधील 10 मुले एकाच वेळी आजारी असल्याचे आढळून आल्याने जागतिक आरोग्य संघटनेचे (डब्ल्यूएचओ) याकडे लक्ष वेधले आहे.

या मुलांचे यकृत आजाराच्या विळख्यात आल्यानंतर गंभीर नुकसान होत आहे. 20 मुलांचे यकृत प्रत्यारोपणही करावे लागले, तर एका बालकाचा यकृत निकामी झाल्याने मृत्यू झाला आहे. अशा प्रकारे, 10% प्रकरणांमध्ये यकृत प्रत्यारोपणाची आवश्यकता असते. या आजाराबाबत अधिक माहिती गोळा केली जात आहे.

यूकेमध्ये, विषाणूजन्य हिपॅटायटीस असलेल्या 77% मुलांना एडेनोव्हायरसची लागण झाल्याचे आढळून आले आहे. अमेरिकेतील मुलांमध्येही एडेनोव्हायरस आढळून आला आहे. त्याच वेळी, डब्ल्यूएचओने सांगितले की किमान 20 मुलांना कोविड आणि एडेनोव्हायरस या दोन्हीची लागण झाल्याचे आढळून आले आहे, ज्यामुळे मुलांमध्ये यकृताला सूज येण्यासारख्या गंभीर समस्या निर्माण होत आहेत. मात्र, याबाबत अजून संशोधन आणि ठोस माहिती मिळण्याची गरज आहे.

आजारी मुलांमध्ये दिसून येतात ही लक्षणे
यूकेएचएसएच्या इन्फेक्शन अफेयर्सच्या संचालक डॉ. मीरा चंद यांच्या म्हणण्यानुसार, मुलांच्या यकृताला सूज आली होती. एस्पार्टेट ट्रान्समिनेज (एएसटी) किंवा अॅलानाइन एमिनोट्रान्समिनेज (ALT) सारख्या यकृत एन्झाईमची पातळी 500 IU/L पेक्षा जास्त असल्याचे आढळून आले.

याशिवाय पोटदुखी, जुलाब, उलट्या या लक्षणांसोबतच डोळ्यांचा पांढरा भाग पिवळा पडणे, लघवीचा रंग गडद होणे, त्वचा, स्नायू व सांधे यांना खाज सुटणे, ताप, थकवा, अंग गळणे आणि भूक न लागणे अशी कावीळची लक्षणे दिसून येतात.

अशा प्रकारे करा आपल्या मुलांचे रक्षण

  • खाताना आणि पिताना आपले आणि मुलांचे हात साबणाने धुवा
  • मुलांना न धुतलेल्या हातांनी त्यांचे डोळे, नाक आणि तोंडाला स्पर्श करू देऊ नका
  • मुलांना आजारी लोकांकडे नेऊ नका

या देशांमध्ये आढळून आलेली प्रकरणे
यूएसए, यूके, डेन्मार्क, आयर्लंड, नेदरलँड, नॉर्वे, फ्रान्स, रोमानिया, बेल्जियम, जपान, इस्रायल, स्पेन, इटली, जर्मनी, दक्षिण कोरिया, हाँगकाँग, स्वीडन, तुर्की, कॅनडा आणि ग्रीस.

  • हिपॅटायटीस म्हणजे यकृताची जळजळ: हिपॅटायटीस हा यकृताच्या जळजळीला वैद्यकीय संज्ञा आहे. ही जळजळ एखाद्या संसर्गास किंवा दुखापतीला रोगप्रतिकारक प्रतिसाद म्हणून उद्भवते. हिपॅटायटीस ए, बी, सी, डी आणि ई हे पाच प्रकारच्या विषाणूंमुळे होतात.
  • एडेनोव्हायरसपासून होणारे हिपॅटायटीस दुर्मिळ प्रकरण: एडेनोव्हायरसपासून होणारे हिपॅटायटीस हे सामान्यत: कमकुवत प्रतिकारशक्ती असलेल्या मुलांमध्ये निदान केले जाते, परंतु ज्या मुलांना त्याचा प्रादुर्भाव झाला आहे, त्यापैकी अनेक पूर्णपणे निरोगी होते.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही