Google Chrome वापरकर्ते सावधान! सरकारचा इशारा, हे काम तातडीने करा


तुम्हीही गुगल क्रोम वापरत असाल, तर काळजी घेणे आवश्यक आहे. इंडियन कॉम्प्युटर इमर्जन्सी रिस्पॉन्स टीम (CERT-In) ने याबाबत उच्चस्तरीय इशारा जारी केला आहे. क्रोम ब्राउझरमध्ये अनेक त्रुटी आढळल्या आहेत.

CERT-In ने अहवाल दिला आहे की क्रोम वापरकर्त्यांनी त्यांचे ब्राउझर तात्काळ नवीनतम आवृत्तीवर अपडेट करणे आवश्यक आहे. ही चेतावणी Chrome डेस्कटॉप वापरकर्त्यांसाठी देण्यात आली आहे. गुगलने या त्रुटी दूर करण्यासाठी सॉफ्टवेअर अपडेटही जारी केले आहे.

गुगलने अधिकृत निवेदनात म्हटले आहे की या त्रुटीचे अजून तपशीलवार वर्णन केले जाणार नाही, कारण बहुतेक वापरकर्त्यांनी अद्याप त्यांचा ब्राउझर अपडेट केलेला नाही.

समस्या काय आहे?
गुगल क्रोम 101.0.4951.41 च्या आधीच्या आवृत्त्यांवर या दोषाचा परिणाम झाल्याचे एजन्सीने म्हटले आहे. याचा प्रामुख्याने डेस्कटॉप वापरकर्त्यांवर परिणाम झाला आहे. या त्रुटी ओळखून गुगलने क्रोम ब्लॉग पोस्टमध्ये 30 दोषांची यादी केली आहे.

यापैकी 7 त्रुटी उच्च धोका म्हणून वर्णन केल्या आहेत. CERT-In ने अहवाल दिला आहे की या उच्च पातळीच्या असुरक्षासह, रिमोट हल्लेखोर अनियंत्रित कोड कार्यान्वित करून संवेदनशील माहितीमध्ये प्रवेश मिळवू शकतात. याबद्दल असेही म्हटले गेले आहे की हॅकर्स याद्वारे सुरक्षा निर्बंधांना बायपास करू शकतात आणि लक्ष्य प्रणालीवरील बफर ओव्हरफ्लो करू शकतात.

ब्राउझर त्वरित अपडेट करा
CERT-In ने सर्व Chrome डेस्कटॉप वापरकर्त्यांना त्यांचे ब्राउझर आवृत्ती 101.0.4951.41 वर अपडेट करण्यास सांगितले आहे. आधीच्या व्हर्जनवर हॅकर्स हल्ला करू शकतात आणि वापरकर्त्यांचा संवेदनशील डेटा त्यांच्यापर्यंत पोहोचू शकतो. हा दोष विंडोज, मॅक तसेच लिनक्समध्ये आढळतो.

Chrome अपडेट करण्यासाठी, तुम्ही प्रथम ते उघडणे आवश्यक आहे. यानंतर, तुम्हाला उजव्या कोपऱ्यात असलेल्या थ्री-डॉटवर क्लिक करावे लागेल. त्यानंतर ड्रॉप डाऊन मेनूमधून सेटिंग पर्याय उघडा. त्यानंतर Help वर क्लिक करा आणि अबाउट गुगल क्रोम हा पर्याय उघडा. यानंतर Chrome कोणतीही प्रलंबित अद्यतने डाउनलोड करेल. अपडेट इंस्टॉल केल्यानंतर, Chrome बंद होईल आणि रीस्टार्ट होईल.