कोविड लसीकरण: कोरोना लसीचा दुसरा आणि बुस्टर डोस दरम्यानची मर्यादा 6 महिन्यांपर्यंत केली जाऊ शकते कमी


नवी दिल्ली – कोरोना विषाणूच्या संसर्गापासून लोकांना वाचवण्यासाठी देशात मोठ्या प्रमाणावर लसीकरण मोहीम सुरू आहे. या अंतर्गत, आतापर्यंत कोविड-19 लसीचे 189.23 कोटीहून अधिक डोस लोकांना देण्यात आले आहेत. त्याच वेळी, लसीकरणावरील राष्ट्रीय तांत्रिक सल्लागार गट (NTAGI) बुधवारी शिक्षण, नोकरी, क्रीडा स्पर्धा आणि व्यवसायासाठी परदेशात जाणाऱ्यांना कोविड-19 लसीचा तिसरा डोस किंवा बूस्टर डोस द्यायचा की नाही यावर चर्चा करणार आहे.

अधिकृत सूत्रांनी वृत्तसंस्थेला सांगितले की, NTAGI सर्वांसाठी कोविड-19 लसीचा दुसरा डोस आणि बुस्टर डोस घेण्यासाठी विद्यमान नऊ महिने ते सहा महिन्यांचे अंतर कमी करण्याचा विचार करत आहे. सूत्रांनी सांगितले की, वैज्ञानिक पुरावे आणि देश आणि आंतरराष्ट्रीय स्तरावर झालेले अभ्यास पाहिल्यानंतर काही तज्ज्ञांचे मत आहे की गर्भधारणापूर्व डोसची मुदत सध्याच्या नऊ महिन्यांवरून कमी करून सर्वांना दुसऱ्या डोसनंतर सहा महिन्यांपर्यंत आणावी.

आरोग्य मंत्रालयाकडे मागितली लोकांनी परवानगी
याशिवाय, आरोग्य मंत्रालयाला रोजगार, परदेशी शैक्षणिक संस्थांमध्ये प्रवेश, क्रीडा स्पर्धांमध्ये सहभाग, भारताच्या अधिकृत शिष्टमंडळाचा भाग म्हणून द्विपक्षीय आणि बहुपक्षीय बैठकींना भेट देण्यासह अनेक विनंत्या प्राप्त झाल्या आहेत किंवा जे व्यवसायिक कारणांसाठी तत्काळ परदेशात प्रवास करतात त्यांना खबरदारीचे डोसची परवानगी द्यावी.

शुक्रवारीही चर्चा झाली
NTAGI बुधवारी 5 ते 12 वर्षे वयोगटातील मुलांच्या कोरोना लसीकरणाच्या डेटाचे विश्लेषण देखील करू शकते. NTAGI च्या स्थायी तांत्रिक उप-समितीने मागील शुक्रवारी दुसऱ्या आणि प्रीकॉनकशन डोसमधील कालावधी सहा महिन्यांपर्यंत कमी करण्याबाबत चर्चा केली, परंतु कोणताही निर्णय होऊ शकला नाही. सूत्रांनी सांगितले की, इंडियन कौन्सिल ऑफ मेडिकल रिसर्च आणि इंटरनॅशनल रिसर्च इन्स्टिट्यूटने सूचित केले आहे की लसीचे दोन्ही डोस घेतल्यानंतर सहा महिन्यांनी शरीरात तयार होणारे अँटीबॉडी कमी होतात आणि बूस्टर डोसमुळे प्रतिकारशक्ती वाढते.

आता आहे 9 महिन्यांची मुदत
सध्‍या 18 वर्षांच्‍या वरील व्‍यक्‍ती ज्यांनी लसीचा दुसरा डोस घेतल्‍यानंतर नऊ महिन्‍यांचा कालावधी पूर्ण केला आहे, ते बूस्टर डोस मिळण्‍यास पात्र आहेत. बुधवारी होणाऱ्या एनटीजीआयच्या शिफारशीवर अंतिम निर्णय होणार असल्याचे सूत्रांनी सांगितले.