CNG गाड्यांना अधिक देखभालीची गरज, या सोप्या टिप्सचे पालन करून घ्या काळजी


देशात इंधनाच्या वाढत्या किमतींमुळे सीएनजी कारची मागणी आधीच खूप वाढली आहे, त्यामुळेच अनेक कंपन्या सीएनजी कार बाजारात आणत आहेत. भारतात सीएनजीवर चालणारी वाहने वापरणाऱ्यांची संख्या वाढली आहे, त्यामुळे सीएनजीची काळजी घेणे हे एक मोठे आव्हान आहे, म्हणून आज आम्ही या लेखात अतिशय सोप्या टिप्स घेऊन आलो आहोत, ज्याचा अवलंब तुम्हाला लगेच करावा लागेल.

सीएनजी सिलेंडरची वेळोवेळी करून घ्या तपासणी
कार सीएनजी मोडवर जास्त वेळ चालवणे योग्य नाही, कारण असे केल्याने सिलेंडरवरील दाब कमी होतो आणि व्हॉल्व्ह फुटण्याचा धोका वाढतो. हे टाळण्यासाठी, कारच्या इंजिनला योग्य पेट्रोल पुरवठा होत असल्याची खात्री करा. तसेच, तुम्ही वाहनाचे व्हॉल्व्ह वारंवार बदलत असल्याचे सुनिश्चित करा, कारण ते कालांतराने खराब होतात.

स्पार्क प्लग तपासणे आवश्यक
सीएनजी आधारित वाहनांमधील स्पार्क प्लग इतर कारमधील स्पार्क प्लगपेक्षा खूप वेगळे असतात. याचे कारण असे की सीएनजी स्पार्क प्लगच्या बाबतीत, वाहनाचा स्पार्क स्त्रोत आणि त्याचे धातूचे टोक यांच्यातील अंतर खूपच कमी असते. म्हणून, तुम्ही तुमच्या वाहनाचे स्पार्क प्लग नियमितपणे तपासा आणि दर 10,000 किमी अंतरावर एकदा बदलून घ्या.

योग्य ठिकाणी करा पार्क
तुमचे सीएनजी वाहन नेहमी सावलीत पार्क करा. सीएनजी वाहनांमध्ये गॅस असतो, ज्याचे पेट्रोलवर आधारित वाहनांपेक्षा वेगाने बाष्पीभवन होते. यामुळेच तुमचे सीएनजी वाहन सावलीत पार्क करण्याचा सल्ला दिला जातो. असे केल्याने तुमची कार थेट सूर्यप्रकाशापासून सुरक्षित राहते आणि तुमची केबिन जास्त गरम होत नाही. ही एक अतिशय सामान्य आणि साधी देखभाल पायरी आहे, ज्याचे प्रत्येकाने अनुसरण केले पाहिजे.

ऑटोमॅटिक फ्युएल मोड वापरा
तुम्ही तुमच्या कारमध्ये ऑटोमॅटिक फ्युएल मोड चालू करता, तेव्हा कार पेट्रोल मोडमध्ये काम करू लागते. तापमान एका विशिष्ट पातळीवर पोहोचल्यावर कार सीएनजी मोडवर धावू लागते. हा मोड कारच्या इंजिनसाठी खूप फायदेशीर आहे, कारण इंधन प्रभावीपणे ल्युब्रिकेट करण्याची परवानगी देतो.