नितीन गडकरी: भारतात इलेक्ट्रिक वाहनांच्या निर्मितीचाही फायदा टेस्लाला होऊ शकतो, तो दिवस दूर नाही, तेव्हा होतील ईव्ही स्वस्त


नवी दिल्ली: केंद्रीय रस्ते वाहतूक आणि महामार्ग मंत्री नितीन गडकरी यांनी सोमवारी सांगितले की, जर यूएस-आधारित ईव्ही निर्माता टेस्ला भारतात आपली इलेक्ट्रिक वाहने तयार करत असेल, तर कंपनीलाही त्याचा फायदा होईल. नवी दिल्लीतील एका कार्यक्रमाला संबोधित करताना गडकरी म्हणाले की, तो दिवस दूर नाही, जेव्हा देशातील सर्व इलेक्ट्रिक वाहनांची किंमत पेट्रोल वाहनांच्या किमतीपेक्षा कमी असेल.

टेस्लाने भारतात इलेक्ट्रिक कार तयार केल्यास त्यांनाही फायदा होईल, असे ते म्हणाले. यापूर्वी 26 एप्रिल रोजी गडकरी म्हणाले होते की टेस्ला भारतात ईव्ही तयार करण्यास तयार असल्यास काही अडचण नाही, परंतु कंपनीने चीनमधून कार आयात करू नये.

जर एलन मस्क (टेस्लाचे सीईओ) भारतात उत्पादन करण्यास तयार असतील, तर कोणतीही अडचण नाही… भारतात या, उत्पादन सुरू करा, भारत एक मोठी बाजारपेठ आहे, ते भारतात काम करण्यास तयार आहेत, तसेच ते निर्यात करू शकतात, असे त्यांनी रायसीना डायलॉग सत्रात सांगितले.

गेल्या वर्षी, अवजड उद्योग मंत्रालयाने देखील टेस्लाला कोणत्याही कर सवलतीचा विचार करण्यापूर्वी भारतात आपल्या प्रतिष्ठित इलेक्ट्रिक वाहनांचे उत्पादन सुरू करण्यास सांगितले.

सध्या, इंजिन आकार आणि किंमत, विमा आणि मालवाहतूक (CIF) मूल्य USD 40,000 पेक्षा जास्त किंवा कमी यानुसार कॉम्प्लीटली बिल्ट युनिट्स (CBUs) म्हणून आयात केलेल्या कारवरील सीमाशुल्क 60 ते 100 टक्क्यांपर्यंत आहे. (कस्टम ड्युटी).

गेल्या वर्षी, रस्ते मंत्रालयाला लिहिलेल्या पत्रात, यूएस फर्म टेस्लाने सांगितले की USD 40,000 पेक्षा जास्त सीमाशुल्क असलेल्या वाहनांवर 110 टक्के प्रभावी आयात शुल्क शून्य-उत्सर्जन वाहनांसाठी “निषिद्ध” आहे.

टेस्लाने सरकारला कस्टम मूल्याकडे दुर्लक्ष करून इलेक्ट्रिक कारवरील दर 40 टक्के प्रमाणित करण्याची आणि इलेक्ट्रिक कारवरील 10 टक्के सामाजिक कल्याण अधिभार मागे घेण्याची विनंती केली होती.

या बदलांमुळे भारतीय ईव्ही इकोसिस्टमच्या वाढीला चालना मिळेल आणि कंपनी विक्री, सेवा आणि चार्जिंग इन्फ्रास्ट्रक्चरमध्ये लक्षणीय थेट गुंतवणूक करेल, असे म्हटले होते आणि जागतिक कामकाजासाठी भारताकडून खरेदीमध्ये लक्षणीय वाढ होईल.