उच्च न्यायालयाने फटकारल्याचा परिणाम: एसबीआयने शेतकऱ्याला दिले ‘नो ड्यू सर्टिफिकेट’


नवी दिल्ली : शेतकऱ्याला थकबाकीचे प्रमाणपत्र देण्यास नकार दिल्याप्रकरणी गुजरात उच्च न्यायालयाने फटकारल्याचा जोरदार परिणाम झाला आहे. हे प्रकरण स्टेट बँक ऑफ इंडियाशी (SBI) संबंधित आहे, ज्याने अवघ्या 31 पैशांची थकबाकी असल्यामुळे शेतकऱ्याचे प्रमाणपत्र देण्यास नकार दिला. यानंतर शेतकऱ्याने दाखल केलेल्या याचिकेच्या सुनावणीदरम्यान न्यायमूर्तींनी हा छळ असल्याचे म्हटले होते.

उच्च न्यायालयाने म्हटले छळवणूकीचा प्रकार
सोमवारी, स्टेट बँक ऑफ इंडियाला गुजरात उच्च न्यायालयाकडून सांगण्यात आले की त्यांनी एका जमीन विक्री प्रकरणात कर्जदाराला थकबाकीचे प्रमाणपत्र जारी केले आहे, ज्याला केवळ 31 पैसे थकबाकी न भरल्याबद्दल स्थगिती देण्यात आली होती. गेल्या आठवड्यात उच्च न्यायालयाने थकबाकी प्रमाणपत्र जारी न केल्याबद्दल देशातील सर्वात मोठ्या सार्वजनिक क्षेत्रातील कर्जदाराला फटकारले होते. एवढ्या कमी रकमेसाठी प्रमाणपत्र रोखणे म्हणजे बँकेकडून शेतकऱ्याचा छळ करण्याशिवाय दुसरे काही नाही, असे न्यायालयाने म्हटले होते.

बँकेने दाखल केले प्रतिज्ञापत्र
न्यायमूर्तींनी सांगितले की आता तर हद्दच झाली आहे, राष्ट्रीयीकृत बँक म्हणते की कोणतेही थकबाकी प्रमाणपत्र जारी केले जाऊ शकत नाही, कारण केवळ 31 पैसे बाकी आहेत. आता बँकेने गुजरात उच्च न्यायालयाचे न्यायमूर्ती भार्गव कारिया यांच्या न्यायालयात दाखल केलेल्या प्रतिज्ञापत्रात म्हटले आहे की, एसबीआयने 28 एप्रिल रोजी कर्जदाराला थकबाकीचे प्रमाणपत्र जारी केले आहे, जे जमीन व्यवहार मंजूर करण्यासाठी आवश्यक आहे. यानंतर न्यायमूर्ती कारिया यांनी आपल्या आदेशात म्हटले आहे की, थकबाकी प्रमाणपत्र देऊन याचिकाकर्त्याने याचिका मागे घेण्याची परवानगी मागितली आहे.

2020 मध्ये खरेदी केलेल्या भूखंडाचे प्रकरण
उल्लेखनीय आहे की याचिकाकर्ते राकेश वर्मा आणि मनोज वर्मा यांनी अहमदाबाद शहराजवळील खोर्जा गावात शेतकरी शामजीभाई आणि त्यांच्या कुटुंबाकडून २०२० मध्ये एक भूखंड खरेदी केला होता. यासाठी एसबीआयकडून घेतलेल्या पीक कर्जाची पूर्ण परतफेड होण्यापूर्वीच शामजीभाईंनी याचिकाकर्त्याला जमीन 3 लाख रुपयांना विकली होती, त्यामुळे याचिकाकर्त्याला (जमिनीचा नवीन मालक) भूखंडावरील शुल्क बँकेमुळे महसूल रेकॉर्डमध्ये आपले नाव नोंदवता आले नाही.

कर्जाची परतफेड करूनही दिले नाही प्रमाणपत्र
शेतकऱ्याने नंतर बँकेचे संपूर्ण कर्ज फेडले, परंतु असे असूनही, काही कारणास्तव एसबीआयने सदर प्रमाणपत्र जारी केले नाही. त्यानंतर जमिनीच्या नवीन खरेदीदाराने उच्च न्यायालयात धाव घेतली. न्यायमूर्ती कारिया यांनी न्यायालयाला बँकेचे थकीत नसलेले प्रमाणपत्र सादर करण्यास सांगितले होते, ज्यावर एसबीआयचे वकील आनंद गोगिया म्हणाले की शेतकऱ्याकडे अद्याप 31 पैसे बाकी असल्याने ते शक्य नाही. ही पद्धतशीर बाब आहे.

एसबीआयच्या वकिलाने केला हा युक्तिवाद
सुनावणीदरम्यान न्यायालयाने सांगितले की, शेतकऱ्याने कर्जाची पूर्ण परतफेड केली असल्यामुळे 50 पैशांपेक्षा कमी रकमेकडे दुर्लक्ष करून प्रमाणपत्र देण्यात यावे. याबाबत एसबीआयच्या वकिलांनी सांगितले की, मॅनेजरने प्रमाणपत्र न देण्याचे तोंडी आदेश दिले आहेत. हा युक्तिवाद ऐकल्यानंतर न्यायालयाने व्यवस्थापकाला न्यायालयात हजर राहण्यास सांगितले. न्यायमूर्ती कारिया म्हणाले होते की, बँकिंग नियामक कायद्यानुसार 50 पैशांपेक्षा कमी रक्कम मोजली जाऊ नये.