सिने टॉकीज 2022: संघाची संस्था संस्कार भारती करणार आयोजन


‘तान्हाजी द अनसंग वॉरिअर’ आणि ‘द कश्मीर फाइल्स’ या हिंदी चित्रपटांच्या विक्रमी यशानंतर राष्ट्रीय स्वयंसेवक संघाने देशात सिनेमाचा वापर शक्ती म्हणून करणे हे समीकरण समजून घेतले आहे. संघाच्या प्रचारकांनी भारतीय संस्कृती आणि इतिहासाच्या कथा सिनेमाच्या माध्यमातून देशाच्या घराघरात पोहोचवण्याची मोहीम सुरू केली आहे, ज्यावर यापूर्वी फारसे काम झालेले नाही. भारतीय चित्रपटसृष्टीचे जनक धुंडिराज गोविंद फाळके (दादा फाळके) यांनी पाश्चिमात्य तंत्रज्ञानाद्वारे भारतीय कथा सांगण्याचे बीज जसे पेरले, तसेच भाषिक संघर्ष दूर करून ते पुन्हा फुलले आणि देशभर एकसमान फुलले, असे संघाचे मत आहे. या प्रयत्नांतर्गत संघाची संस्था ‘संस्कार भारती’ पुढील आठवड्यात मुंबईत ‘सिने टॉकीज’ या भव्य कार्यक्रमाचे आयोजन करणार आहे. राष्ट्रपती रामनाथ कोविंद यांच्या हस्ते या कार्यक्रमाचे उद्घाटन होणार आहे.

संघाचे प्रचारक संदीप पाटील संघ आणि सिनेमा यांच्यात पूल बांधण्याच्या कामात गुंतले आहेत. ते स्पष्ट करतात की या दोन दिवसीय राष्ट्रीय चर्चासत्राच्या आयोजनात संस्कार भारती, अकादमी ऑफ थिएटर आर्ट्स, मुंबई विद्यापीठ आणि इंदिरा गांधी नॅशनल सेंटर फॉर द आर्ट्स सोबतच सहभागी आहेत. 13 आणि 14 मे 2022 रोजी मुंबई विद्यापीठाच्या कलिना कॅम्पसमध्ये आयोजित करण्यात आलेल्या या कार्यक्रमादरम्यान देशाच्या स्वातंत्र्यलढ्यातील भारतीय चित्रपटसृष्टीचे महत्त्वपूर्ण योगदान पुन्हा एकदा पाहण्यासाठी आणि समजून घेण्यासाठी एक विशेष संवाद होणार आहे. या कार्यक्रमात विविध भाषांमधील चित्रपट निर्माते, चित्रपटसृष्टीतील विद्यार्थी, समीक्षक आणि चित्रपट प्रेमी एकाच व्यासपीठावर पाहायला मिळतील. दोन दिवस चालणाऱ्या या कार्यक्रमात किमान तीनशे सिनेकलाकार सहभागी होतील, अशी अपेक्षा आहे.

सुभाष घई यांच्याकडे जबाबदारी
मिळालेल्या माहितीनुसार, निर्माता दिग्दर्शक सुभाष घई यांना सिने टॉकीज नावाच्या या कार्यक्रमाचे संरक्षक बनवण्यात आले आहे. सिने टॉकीजच्या या कार्यक्रमात त्यांच्याशिवाय जानू बरुआ, मोहन लाल, व्हिक्टर बॅनर्जी आणि के विजयेंद्र प्रसाद यांचाही सहभाग आहे. राष्ट्रपती रामनाथ कोविंद यांच्या हस्ते या कार्यक्रमाचे उद्घाटन होणार आहे. केंद्रीय सांस्कृतिक मंत्री जी किशन रेड्डी प्रमुख पाहुणे म्हणून उपस्थित राहणार आहेत. सुप्रसिद्ध अभिनेत्री आणि सेन्सॉर बोर्डाच्या माजी अध्यक्षा आशा पारेख या कार्यक्रमाला विशेष अतिथी म्हणून उपस्थित राहणार आहेत. कार्यक्रमाच्या उद्घाटनाचे बीजभाषण संचालक चंद्रप्रकाश द्विवेदी यांचे होणार आहे.

ओम राऊत करणार नेतृत्व
चर्चासत्रात सर्व मान्यवर भारतीय सिनेमाची स्थिती आणि दिग्दर्शन यावर चर्चा करतील. गायिका दुर्गा जसराज, दिग्दर्शक ओम राऊत, संगीत संयोजक अनु मलिक, दिग्दर्शक भरत बाला, अभिनेता सुबोध भावे, दिग्दर्शक परेश मोकाशी, दिग्दर्शक कमल स्वरूप, कन्नड सिनेमाचे निर्माते एमके राघवेंद्र, अक्षय कुमार पारिजा, तमिळ सिनेमाचे दिग्दर्शक वसंत साई, मल्याळम सिनेमाचे रवींद्र साई, मल्याळम सिनेसृष्टीतील रवींद्र साई, गुजराती चित्रपट दिग्दर्शक अभिषेक जैन आणि चित्रपट इतिहासकार प्रदीप केंचनूर उपस्थित राहणार आहेत.

प्रसून जोशी करतील समारोप
सिने टॉकीज नावाच्या या कार्यक्रमाच्या समारोप सत्राला विशेष अतिथी म्हणून प्रसिद्ध लेखक आणि सेन्सॉर बोर्डाचे अध्यक्ष प्रसून जोशी उपस्थित राहणार आहेत. या अधिवेशनात प्रज्ञा प्रवाहचे अखिल भारतीय निमंत्रक नंदकुमार यांचे प्रमुख भाषण होणार आहे. सुप्रसिद्ध अभिनेते आणि संस्कार भारतीचे उपाध्यक्ष नितीश भारद्वाज समारोप कार्यक्रमाच्या अध्यक्षस्थानी असतील.