सावधान: आकर्षक दिसण्यासाठी तुम्ही देखील वापरता का स्टेरॉइड पावडर? त्याचे दुष्परिणाम असू शकतात जीवघेणे


अनेकदा तुम्ही जिममध्ये खूप आकर्षक आणि सुडौल स्नायू असलेले अनेक लोक पाहिले असतील. स्नायूंची वाढ झपाट्याने करण्यासाठी जिममध्ये जाणारे लोक प्रोटीन पावडरच्या नावाने ज्ञात किंवा अज्ञात स्टेरॉइड्स वापरण्यास सुरुवात करतात, असे अनेकदा दिसून येते. यामुळे शरीराचे स्नायू झपाट्याने वाढतात, सुडौल होतात. परंतु दीर्घकाळात अनेक प्रकारचे नुकसान होऊ शकते.

संशोधन सूचित करते, स्टिरॉइड्सचा जास्त वापर तुम्हाला गंभीर संकटात टाकू शकतो, काही परिस्थितींमध्ये, त्याच्या दुष्परिणामांमुळे, हृदयविकाराचा धोका देखील वाढतो, जो जीवघेणा देखील असू शकतो. मांसपेशी वाढवण्यासाठी प्रोटीन पावडरच्या नावाने बाजारात विकले जाणारे स्टेरॉईड्स घेणे टाळा, अन्यथा तुम्ही मोठ्या संकटात सापडू शकता.

काही लोक अ‍ॅनाबॉलिक-एंड्रोजेनिक स्टेरॉइड्स (AAS) कडे वळतात, आरोग्य तज्ञ म्हणतात, स्नायूंची ताकद आणि शक्ती नैसर्गिक मर्यादेपलीकडे वाढवण्यासाठी. AAS हे टेस्टोस्टेरॉनचे सिंथेटिक प्रकार आहे, जे पुरुष लैंगिक संप्रेरक मानले जाते. AAS असलेली पावडर सतत खाल्ल्यामुळे तुमच्या शरीरावर नकारात्मक परिणाम होऊ शकतो. बरेच लोक जिम ट्रेनर आणि सहकाऱ्यांच्या नादाने याचे सेवन करू लागतात, ज्यामुळे त्यांना भविष्यात अनेक समस्यांना सामोरे जावे लागू शकते. हे अधिक तपशीलवार समजून घेऊ.

अॅनाबॉलिक-एंड्रोजेनिक स्टिरॉइड्सचे तोटे
नमूद केल्याप्रमाणे अॅनाबॉलिक-एंड्रोजेनिक स्टेरॉइड हे टेस्टोस्टेरॉनचे कृत्रिम रूप आहे. टेस्टोस्टेरॉन हे शरीरात आपोआप तयार होणारे हार्मोन आहे. जेव्हा आपण AAS चे सेवन करून त्याची पातळी वाढवतो, तेव्हा यामुळे स्नायूंच्या वस्तुमान, शरीराचा आकार, सेक्स ड्राइव्ह आणि बरेच काही बदल दिसून येतात. जर ते सतत जास्त प्रमाणात सेवन केले, तर त्याचे शरीरावर अनेक दीर्घकालीन दुष्परिणाम होऊ शकतात. तुमचे शरीर AAS ला कसा प्रतिसाद देते यावर अवलंबून साइड इफेक्ट्सचा धोका देखील असू शकतो.

हृदयरोगाचा धोका
अभ्यासात असे दिसून आले आहे की जर तुम्ही अॅनाबॉलिक-अँड्रोजेनिक स्टेरॉइड्स असलेली पावडर जास्त प्रमाणात किंवा तज्ज्ञांच्या सल्ल्याशिवाय सेवन करत राहिल्यास हृदयविकाराचा धोका अनेक पटींनी वाढू शकतो. AAS तुमच्या हृदयाच्या डाव्या वेंट्रिकलचा आकार तसेच रक्तदाब वाढवू शकतो. यामुळे तुम्हाला हृदयविकाराचा धोका वाढू शकतो आणि गंभीर प्रकरणांमध्ये, हृदयविकाराचा झटका येऊ शकतो.

यकृत समस्या
अॅनाबॉलिक-अँड्रोजेनिक स्टेरॉइड्समुळे हृदयाचा तसेच यकृताच्या आजारांचा धोका वाढतो. काही परिस्थितींमध्ये, AAS असलेल्या पावडरचे अति प्रमाणात सेवन केल्याने तुमच्या यकृतालाही नुकसान होऊ शकते. संशोधनात असे दिसून आले आहे की जर ते सतत जास्त प्रमाणात सेवन केले गेले, तर यकृत बिघडण्याचा धोका खूप जास्त असू शकतो. AAS चे अवशेष यकृतामध्ये जमा होऊ लागतात.

प्रजननक्षमतेवर परिणाम
अॅनाबॉलिक-एंड्रोजेनिक स्टेरॉइड्समुळे पुरुषांमध्ये संप्रेरक असंतुलन होऊ शकते, ज्यामुळे स्तनाच्या ऊती विकसित होण्याचा धोका वाढतो आणि प्रजनन क्षमतेवर नकारात्मक परिणाम होतो. संशोधन असे सूचित करते की AAS चे जास्त प्रमाणात सेवन टेस्टोस्टेरॉनचे उत्पादन कमी करते आणि हायपोगोनॅडिझममध्ये देखील योगदान देऊ शकते, ज्यामुळे वृषण संकुचित होऊ शकतात आणि शुक्राणूंचे प्रमाण कमी होऊ शकते. मांसपेशी वाढवण्यासाठी आहारातून प्रथिने मिळणे उत्तम मानले जाते.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही