पीएम किसान योजनेचे लाभार्थी लक्षात घ्या: हे काम वेळेत पूर्ण करा, अन्यथा तुम्हाला मिळू शकणार नाहीत 11व्या हप्त्याचे पैसे


आजही आपल्या शेतकऱ्यांना मदतीची गरज आहे, यात शंका नाही. कधी अतिवृष्टी, तर कधी दुष्काळामुळे शेतकऱ्यांना नुकसान सहन करावे लागते. अशा परिस्थितीत बहुतांश शेतकऱ्यांची आर्थिक स्थिती बिकट दिसत आहे. देशातील शेतकरी सक्षम होऊ शकतो, शेतकऱ्याला शेतीसाठी बियाणे आणि इतर कोणत्याही साधनांची कमतरता भासू नये. हे लक्षात घेऊन देशात ‘प्रधानमंत्री किसान सन्मान निधी योजना’ सुरू करण्यात आली.

या अंतर्गत आतापर्यंत मोठ्या प्रमाणात शेतकरी या योजनेशी जोडले गेले आहेत. यामध्ये शेतकऱ्यांना आर्थिक लाभ दिला जातो. ज्यात शेतकऱ्यांच्या बँक खात्यात वार्षिक ६ हजार रुपये २-२ हजार हप्त्यांमध्ये पाठवले जातात. त्याचवेळी, आता सर्वांनाच 11व्या हप्त्याची प्रतीक्षा आहे. परंतु त्याआधी तुमच्यासाठी हे जाणून घेणे महत्त्वाचे आहे की जर तुम्ही आतापर्यंत ई-केवायसी केले नसेल, तर तुम्ही 11 व्या हप्त्यापासून वंचित राहाल. तर हे कसे होईल हे जाणून घेऊयात.

पीएम किसान पोर्टलच्या माध्यमातून अशा प्रकारे कराल ई-केवायसी

पोर्टलवर ई-केवायसी पुन्हा सुरू झाले

  • यापूर्वी किसान पोर्टलवरील ई-केवायसी सेवा काही काळासाठी बंद करण्यात आली होती आणि प्रत्येकाला त्यांच्या जवळच्या कॉमन सर्व्हिस सेंटरला भेट देऊन केवायसी करून घेण्यास सांगण्यात आले होते. पण आता पुन्हा वेबसाइटवर ही सुविधा सुरू करण्यात आली आहे म्हणजेच तुम्ही घरबसल्या e-KYC करू शकता. त्याच वेळी, त्याची अंतिम तारीख 31 मे ठेवण्यात आली आहे.

ई-केवायसी करा, नाहीतर अडकतील पैसे

  • प्रधानमंत्री किसान सन्मान निधी योजनेंतर्गत आतापर्यंत शेतकऱ्यांच्या बँक खात्यावर 10 हप्ते जमा करण्यात आले आहेत. त्याच वेळी, आता 11 वा हप्ता देखील लवकरच येत आहे. मात्र आता सरकारने लाभार्थ्यांना ई-केवायसी करणे बंधनकारक केले आहे. अशा परिस्थितीत ज्यांनी केवायसी केलेली नाही, त्यांचे 11व्या हप्त्याचे पैसे अडकू शकतात.

या सोप्या पद्धतीने करता येते ई-केवायसी :-

  1. जर तुम्ही पीएम किसान योजनेचे लाभार्थी असाल आणि तुम्ही अद्याप ई-केवायसी केलेली नसेल. तर यासाठी तुम्हाला प्रथम पीएम किसान https://pmkisan.gov.in/ या अधिकृत पोर्टलवर जावे लागेल.
  2. वेबसाइटवर जाऊन तुम्हाला ‘फार्मर्स कॉर्नर’ हा पर्याय निवडावा लागेल आणि नंतर ‘ई-केवायसी’ या पर्यायावर क्लिक करावे लागेल. आता तुमच्या समोर एक नवीन पेज उघडेल, जिथे तुम्हाला तुमच्या आधार कार्डची माहिती भरावी लागेल आणि सर्च टॅबवर क्लिक करावे लागेल.
  3. यानंतर तुमच्या नोंदणीकृत मोबाईल नंबरवर वन टाईम पासवर्ड म्हणजेच OTP येईल. तो येथे प्रविष्ट करा आणि नंतर ‘ओटीपी सबमिट करा’ वर क्लिक करा. असे केल्यामुळे तुमचे ई-केवायसी पूर्ण होईल.