नवीन संकट: कोविडशी संबंधित हा ‘प्राणघातक संसर्ग’ आला परत, आतापर्यंत चार जणांमध्ये पुष्टी, अनेक आश्चर्यकारक गोष्टी आल्या समोर


नवी दिल्ली – गेल्या काही आठवड्यांपासून जागतिक स्तरावर दोन वर्षांहून अधिक काळ सुरू असलेल्या कोरोना साथीच्या नवीन रुग्णांमध्ये पुन्हा एकदा वाढ झाली आहे. अहवालानुसार, भारतातील बहुतेक कोरोना संक्रमित ओमिक्रॉन किंवा त्याच्या उप-प्रकारांचे बळी असल्याचे आढळून आले आहे. अभ्यासामध्ये, Omicron चे वर्णन उच्च संसर्गजन्यतेसह एक कोरोना प्रकार म्हणून केले जात आहे, ज्यामुळे पुन्हा एकदा देशभरात चिंता वाढली आहे. कोरोना प्रकरणांमध्ये झालेली वाढ आणि या प्रकारातील संसर्गजन्यतेच्या आधारे, अनेक अहवाल देशात चौथी लाट येण्याची शक्यताही व्यक्त करत आहेत. कोरोनाच्या वाढत्या केसेसमध्ये देशाच्या काही भागातून इतर प्रकारच्या संसर्गाच्या बातम्या येत असल्यामुळे तज्ञांच्या अडचणीत भर पडली आहे.

अलीकडील अहवालानुसार, कर्नाटकातील एका रुग्णालयात चार ब्लॅक फंगसच्या संसर्गाची पुष्टी झाली आहे. ब्लॅक फंगस, ज्याला म्युकरमायकोसिस असेही म्हणतात, हा एक गंभीर बुरशीजन्य संसर्ग आहे, ज्यामध्ये लक्षणे विशेषत: डोळे, नाक आणि मेंदूच्या काही भागांमध्ये दिसून येतात. म्यूकरमायकोसिसमुळे होणारे मृत्यूचे प्रमाण जास्त असल्याचे ज्ञात आहे. या संसर्गावर वेळीच उपचार न केल्यास मृत्यूचा धोका 60 टक्क्यांपर्यंत असू शकतो.

बंगळुरू, कर्नाटकमध्ये आढळलेल्या ब्लॅक फंगसच्या प्रकरणाने इतर राज्यांनाही सतर्क केले आहे. कोरोनाच्या पहिल्या आणि दुसऱ्या लाटेदरम्यान संसर्ग झालेल्या काही लोकांमध्ये म्युकरमायकोसिसची प्रकरणे दिसून आली. याबद्दल अधिक तपशीलवार माहिती घेऊ या.

चार रुग्णांमध्ये संसर्ग झाल्याची पुष्टी
मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, बंगळुरू येथील रुग्णालयात दाखल असलेल्या चार रुग्णांमध्ये ब्लॅक फंगसच्या संसर्गाची लक्षणे दिसून आली आहेत. रूग्णालयातील तज्ञ म्हणतात की म्युकरमायकोसिस आणि ऍस्परगिलसची लक्षणे संक्रमित लोकांमध्ये दिसून आली आहेत, म्युकरमायकोसिसमुळे ऍस्परगिलसपेक्षा अधिक गंभीर समस्या उद्भवू शकतात. मार्च-एप्रिल दरम्यान चार बाधितांवर शस्त्रक्रिया करण्यात आल्या होत्या.

चारपैकी कोणालाही झालेली नाही कोरोनाची लागण
या चार बाधितांबाबत जारी करण्यात आलेल्या अहवालात डॉक्टरांचे म्हणणे आहे की, कोविड-19 ची कोणतीही लक्षणे नसल्याने RTPCR चाचणीची गरज नाही. याशिवाय, पहिल्या-दुसऱ्या लहरीमध्ये मधुमेह आणि ऑक्सिजन सिलिंडर सामायिक करणे यासारख्या जोखीम घटकांमुळे या संसर्गाची प्रकरणे ज्या प्रकारे वाढली, आश्चर्याची गोष्ट म्हणजे या चौघांमध्येही असे जोखीम घटक नाहीत.

समजून घ्या म्युकरमायकोसिसचा धोका
म्युकरमायकोसिस किंवा ब्लॅक फंगस हा एक गंभीर बुरशीजन्य संसर्ग आहे. जे लोक इम्युनोसप्रेसिव्ह ड्रग्स घेतात, त्यांना सामान्यत: या संसर्गाचा धोका जास्त असतो, अशी औषधे शरीराची रोगप्रतिकारक शक्ती कमकुवत करतात, पर्यावरणीय रोगजनकांशी लढण्याची क्षमता कमी करतात.

मधुमेहासारख्या आजाराने ग्रस्त असलेल्यांना या संसर्गाचा धोका जास्त असतो. COVID-19 च्या दुसऱ्या लाटेदरम्यान, स्टेरॉइड औषधांच्या वाढत्या वापरामुळे म्युकरमायकोसिसच्या प्रकरणांमध्ये वाढ दिसून आली. अशावेळी बाधितांवर वेळेवर उपचार करणे आवश्यक असते.

काय आहेत म्यूकरमायकोसिसची लक्षणे?
आरोग्य तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे की, म्युकरमायकोसिस संसर्गाचा शरीरावर अनेक प्रकारे परिणाम होऊ शकतो, त्याची सर्वाधिक लक्षणे डोळे आणि नाकांवर दिसतात. संक्रमित लोकांना ताप, डोकेदुखी, कफ, श्वास घेण्यास त्रास, वेदना आणि डोळे आणि नाकभोवती लालसरपणा आणि काही लोकांमध्ये रक्ताच्या उलट्या होऊ शकतात.

काही रुग्णांमध्ये चेहऱ्यावर सूज येणे ही समस्या देखील असू शकते. तज्ज्ञांच्या मते ही बुरशी आपल्या वातावरणात नेहमीच असते. जेव्हा आपली रोगप्रतिकारक शक्ती कमकुवत होते, तेव्हा ही बुरशी शरीरावर हल्ला करते.

भर द्या प्रतिकारशक्ती मजबूत ठेवण्यावर
अहवालानुसार, काही परिस्थितींमुळे तुमचा म्युकरमायकोसिस होण्याचा धोका वाढतो, जसे की स्टेरॉइड औषधांचा जास्त वापर, रोगप्रतिकारक शक्ती कमकुवत होणे इ. त्याचा धोका कोविड-19 बाधितांमध्येही अधिक आढळतो. हे टाळण्यासाठी सर्वांनी आपली रोगप्रतिकारक शक्ती वाढवण्यासाठी उपाय करत राहायला हवे. आहार आणि जीवनशैली तसेच सभोवतालच्या स्वच्छतेकडे विशेष लक्ष देऊन म्युकरमायकोसिस टाळता येऊ शकते.

टीप: ही बातमी वैद्यकीय अहवाल आणि आरोग्य तज्ञांच्या सूचनांच्या आधारे तयार करण्यात आली आहे.