e-Shram Card: ई-श्रम कार्डधारकांच्या माहितीसाठी, हप्त्याव्यतिरिक्त, तुम्हाला मिळत आहेत 2 लाख रुपयांपर्यंतचे फायदे


नवी दिल्ली – आजकाल भारतातील असंघटित क्षेत्राशी संबंधित मोठ्या संख्येने लोक त्यांचे ई-श्रम कार्ड बनवत आहेत. ई-श्रम कार्डधारकांना शासनाकडून आर्थिक मदत मिळत आहे. तुम्ही अजून तुमचे ई-श्रम कार्ड बनवले नसेल, तर तुम्ही हे कार्ड लवकरात लवकर बनवून घ्या. तुमचे ई-श्रम कार्ड तयार झाले असेल, तर या परिस्थितीत तुम्हाला काही गोष्टी माहित असणे आवश्यक आहे. ई-श्रम कार्डधारकांना हप्त्याव्यतिरिक्त अनेक फायदे मिळतात. आज आम्ही तुम्हाला अशाच फायद्यांबद्दल सांगणार आहोत. असंघटित क्षेत्रातील लोकांसाठी खास ई-श्रम कार्ड लाँच करण्यात आले आहे. या योजनेचे उद्दिष्ट कामगार आणि मजुरांना आर्थिक सहाय्य प्रदान करणे आणि त्यांचे भविष्य सुरक्षित करणे हा आहे. आज आम्‍ही तुम्‍हाला ई-श्रम कार्डच्‍या अनेक फायद्यांबद्दल सांगणार आहोत, जे तुम्हाला फारसे माहीत नसतील.

ई-श्रम कार्ड तयार झाल्यानंतर देशातील कामगार आणि कामगार वर्गातील लोकांना रोजगार मिळण्याची शक्यता वाढते. हे कार्ड तयार झाल्यानंतर कामगारांचा रेकॉर्ड सरकारपर्यंत पोहोचतो. अशा स्थितीत भविष्यात या डेटाबेसच्या माध्यमातून कामगारांना रोजगारासाठी प्राधान्य देण्याचे काम सरकार करते.

याशिवाय ई-श्रम कार्डधारकांना प्रधानमंत्री सुरक्षा विमा योजनेअंतर्गत 2 लाख रुपयांचे विमा संरक्षण देखील मिळते. या अंतर्गत एखादा कामगार अपंग झाल्यास त्याला एक लाख रुपये मिळतात. आणि कामगाराचा अपघाती मृत्यू झाला तर त्यांनी नियुक्त केलेल्या नॉमिनीला 2 लाख रुपये मिळतात. जर तुमच्याकडे ई-श्रम कार्ड असेल तर या स्थितीत तुम्हाला या गोष्टींची माहिती असणे आवश्यक आहे.

तुम्ही ई-श्रम कार्ड बनवण्यासोबतच प्रधानमंत्री श्रम योगी मानधन योजनेतही गुंतवणूक करावी. या योजनेत गुंतवणूक करून कामगार आपले भविष्य सुरक्षित करू शकतात.

तुम्हाला तुमचे ई-श्रम कार्ड बनवायचे असेल, तर ते मिळवण्याची प्रक्रिया अगदी सोपी आहे. eshram.gov.in या श्रम पोर्टलच्या वेबसाइटला भेट देऊन तुम्ही तुमचे ई-श्रम कार्ड सहजपणे तयार करू शकता. दुसरीकडे, जर तुम्ही EPFO ​​किंवा ESIC चे सदस्य असाल, तर तुमचे कार्ड बनवले जाणार नाही. हे विशेषत: असंघटित क्षेत्राशी संबंधित लोकांसाठी बनवण्यात आले आहे.