अयोध्येत दंगलीचा कट : हिंदू योद्धा संघटनेचा प्रमुखच निघाला सूत्रधार, सूत्रधार महेश मिश्रा आणि सात आरोपींना अटक


लखनौ : धार्मिक स्थळावर आक्षेपार्ह पोस्टर्स, मांस आणि फाटलेली धार्मिक पुस्तके फेकून दंगल घडवण्याचा कट रचल्याप्रकरणी उत्तर प्रदेश पोलिसांनी सात जणांना अटक केली आहे. या प्रकरणातील चार जणांचा शोध अद्याप सुरू आहे. मुख्य आरोपी महेश मिश्रा हा हिंदू योद्धा संघटनेचा प्रमुख आहे.

त्याने त्याच्या 10 साथीदारांसह दोन मशिदींवर आणि रस्त्यावर एका ठिकाणी आक्षेपार्ह वस्तू फेकून दंगल घडविण्याचा कट रचला होता. शहरातील मशिदी आणि ठिकठिकाणी लावलेल्या सीसीटीव्हीमध्ये आरोपीची संपूर्ण कारवाई कैद झाली आहे. घटनेनंतर २४ तासांत आरोपीला पकडण्यात पोलिसांना मोठे यश मिळाले आहे. पोलिसांनी दिलेल्या माहितीनुसार, आरोपी दिल्लीतील घटनेमुळे संतापले होते.

आयजी कविंदर प्रताप सिंह यांनी सांगितले की, 26-27 एप्रिलच्या रात्री काही समाजकंटकांनी शहरातील काश्मिरी मोहल्ला, तातशाह, घोसियाना रामनगर, इदगाह सिव्हिल लाइन मशीद आणि दर्गा जेलच्या मागे आक्षेपार्ह पोस्टर्स, मांस आणि धार्मिक पुस्तकांच्या फाडलेल्या प्रती लावल्या. शहरात दंगल पसरवण्याचा प्रयत्न केला. तपासादरम्यान घटनास्थळी आणि शहरातील विविध ठिकाणी लावलेल्या सीसीटीव्हीच्या तपासणीत आरोपींची ओळख पटली.

यातील सात आरोपींना पोलिसांच्या पथकाने गुरुवारी सकाळी आरटीओ कार्यालयाजवळून अटक केली. महेश कुमार मिश्रा, प्रत्युष श्रीवास्तव, नितीन कुमार ग्यानचंद्र सिंधी, दीपक कुमार गौर, ब्रिजेश पांडे, शत्रुघ्न प्रजापती आणि विमल पांडे अशी त्यांची नावे आहेत. हे सर्वजण अयोध्येतील रहिवासी आहेत. उर्वरित चौघांना अटक करण्याचे प्रयत्न सुरू आहेत. कलम 295, 295A अन्वये आरोपींवर कारवाई करण्यात येत आहे.

कट रचणारा निघाला हिंदू योद्धा संघटनेचा प्रमुख
एसएसपी शैलेश पांडे यांनी दिलेल्या माहितीनुसार, आरोपींनी चौकशीदरम्यान महेश मिश्रा हा त्याचा मुख्य सूत्रधार असल्याचे सांगितले. त्याने त्याच्या 10 साथीदारांसह ब्रिजेश पांडेच्या घरात कट रचला. महेशने लालबाग येथून फ्लेक्स, पॅम्पलेट खरेदी केली. प्रत्युष श्रीवास्तव यांनी चौकाच्या गुदरी रोड पासजवळ मोह. रफिक बुक स्टोअरमधून दोन धार्मिक ग्रंथ, पम्मी कॅप हाऊस राजा गली चौकातून कॅप खरेदी केली.

लालबाग येथील आकाशने मांस पुरवले होते. हे सर्वजण 26 एप्रिल रोजी रात्री 10 वाजता नाका येथील वर्मा ढाब्यावर जमले आणि तेथून जेवण करून आरटीओ कार्यालयाजवळील ब्रिजेश पांडे यांच्या घरी पोहोचले. महेश मिश्रा आणि प्रत्युष श्रीवास्तव यांनी घरातील फ्लेक्सवर आक्षेपार्ह गोष्टी लिहिल्या होत्या. यानंतर चारही दुचाकी देवकाली बायपासमार्गे देवकाली मंदिरमार्गे बेनीगंज तिराहा येथे पोहोचल्या.

जेथे पीआरव्हीची गाडी पाहून बेनीगंज मशिदीत आणि खुर्दाबाद मार्गे परिक्रमा मार्गे काश्मिरी मोहल्ला मशिदीत जाऊन धार्मिक ग्रंथ फाडणे, मांस व आक्षेपार्ह पत्रिका टाकणे अशी घटना त्यांना करता आली नाही. यानंतर एस.एस.बी.शाळेतून पुढे जात साकेत प्रिंटींग प्रेसजवळून पोलीस स्टेशन कोतवाली नगरच्या पाठीमागील रस्त्याने बाहेर पडून खिंडीजवळील राजकरन शाळेसमोरील ताटशाह मशिदीत जाऊन त्याच्यासमोर असेच प्रकार केले.

यानंतर टांकसाळीतून, अली बेग समोरील खिडकीतून जीआयसी, कारागृहाच्या पाठीमागे गुलाब शाह दर्ग्याकडे, नंतर कारागृहाच्या मागील बाजूने, शवविच्छेदन गृहासमोर, एसबीआय मुख्यालयासमोर, तहसील चौकातून, इदगाह सिव्हिल लाईनवर व त्यानंतर रेल्वे क्रॉसिंग ओलांडून तहसील चौकातून पुढे गेल्यावर शवविच्छेदन गृहासमोर, घोसियाना रामनगर मशिदीत असेच कृत्य केले. यानंतर ते सर्वजण पुन्हा कौशलपुरीमार्गे आरटीओ कार्यालयाजवळील ब्रिजेश पांडे यांचे घर गाठून आपापल्या घरी गेले.