BSF अहवाल: 2019 पासून, 14 हजारांहून अधिक बांगलादेशींना माघारी पाठवले, तर 9223 जणांना सीमेवर पकडले


नवी दिल्ली – बीएसएफच्या अहवालात म्हटले आहे की 2019 पासून भारत-बांगलादेश सीमेवरून सुमारे 14,000 बांगलादेशी नागरिकांना माघारी पाठवण्यात आले आणि त्यांना भारतात प्रवेश करण्यापासून रोखले गेले.

1 जानेवारी 2019 ते 28 एप्रिल 2022 पर्यंत असे 9233 बांगलादेशी आंतरराष्ट्रीय सीमेवर पकडले गेले, जे भारतात बेकायदेशीरपणे राहून परत जात होते, तर या कालावधीत शेजारील देशातून अवैधरित्या भारतात घुसलेले 4896 बांगलादेशी पकडले गेले आहेत, जो भारतात प्रवेश करण्याचा प्रयत्न करत होते. अशा प्रकारे एकूण 14,361 बांगलादेशी नागरिकांना सीमेवर पकडण्यात आले होते.

बीएसएफच्या एका वरिष्ठ अधिकाऱ्याने सांगितले की, बांगलादेशातून भारतात प्रवेश करणारे किंवा पळून जाणारे सुमारे 80 टक्के बेकायदेशीर स्थलांतरित कुंपण आणि नदीच्या सीमांशिवाय बंगालच्या दक्षिणेकडील भागात प्रवेश करतात. दक्षिण बंगालची सीमा सुंदरबनपासून मालदापर्यंत जाते.

भारत बांगलादेश सीमा 4096 किमी आहे लांब
भारताची बांगलादेशशी 4,096 किमी लांबीची सीमा आहे. यापैकी, दक्षिण बंगालचा सीमावर्ती भाग 913.32 किमी आहे, त्यापैकी 50 टक्क्यांहून अधिक भाग कुंपण नसलेला किंवा नदीला लागून आहे. काही ठिकाणी गावे सीमेवर असल्यामुळे सुरक्षा दलांना घुसखोर शोधणे अवघड झाले आहे.

गृह मंत्रालयाच्या (MHA) एका वरिष्ठ अधिकाऱ्याने सांगितले की, या कालावधीत त्यांनी समस्या हाताळण्यासाठी त्यांचा दृष्टिकोन बदलला आहे. बांगलादेश सीमेवरील बेकायदेशीर इमिग्रेशनच्या समस्येचा सामना करण्यासाठी, आम्ही सुरक्षा दलांना अवैध घुसखोर भारतात कोणत्याही गुन्हेगारी कृत्यांमध्ये सामील नसल्याचे सत्यापित केल्यानंतर त्यांच्याशी सद्भावनेने वागण्यास सांगितले आहे, बॉर्डर गार्ड बांगलादेश (BGB) त्यांना सोपवते, कारण त्यांना तुरुंगात टाकण्यात काही अर्थ नाही.

बहुतेक लोक उपजीविकेच्या शोधात करतात घुसखोरी
बेकायदेशीरपणे सीमा ओलांडणारे बहुतेक लोक उपजीविकेच्या शोधात आले आहेत. डिसेंबर 2019 मध्ये, संसदेने नागरिकत्व (दुरुस्ती) कायदा मंजूर केल्यानंतर, अवैध स्थलांतरितांचे स्थलांतर वाढले. 2020 मध्ये, केवळ 1,214 स्थलांतरितांनी भारतात प्रवेश करण्याचा प्रयत्न केला, तर 3,463 लोकांनी देश सोडला.