गोष्ट कामाची: लग्नानंतर तुम्हाला आधारमध्ये आडनाव बदलायचे असेल, तर ही कागदपत्रे सोबत ठेवा


आजच्या काळात आपल्याकडे अशी अनेक कागदपत्रे आहेत, जी आपल्यासाठी खूप महत्त्वाची आहेत. त्यांच्याशिवाय आपली अनेक कामे रखडतात. जसे- आधार कार्ड. तुम्हाला बँकेत खाते उघडायाचे असेल, सिम कार्ड घ्यायचे असेल, कर्ज घ्यायचे असेल, क्रेडिट कार्ड घ्यायचे असेल, शाळेत प्रवेश घ्यायचा असेल अशा अनेक कामांसाठी तुमच्यासोबत आधार कार्ड असणे अत्यंत आवश्यक आहे.

वास्तविक, आधार कार्ड भारतीय विशिष्ट ओळख प्राधिकरणाद्वारे भारतीय नागरिकाला जारी केले जाते. त्यात विविध लोकसंख्या शास्त्रीय आणि बायोमेट्रिक माहिती असते. त्याच वेळी, सामान्यतः असे दिसून येते की लोकांना त्यांच्या आधार कार्डमध्ये काहीतरी अपडेट करायचे आहे, परंतु त्याबद्दल अचूक माहिती नसल्यामुळे ते करू शकत नाहीत. उदाहरणार्थ, अनेक महिलांना लग्नानंतर त्यांच्या पतीचे आडनाव त्यांच्या नावासह आधारमध्ये अपडेट करायचे असते. तुम्हालाही असेच करायचे असेल, तर आम्ही तुम्हाला त्याची प्रक्रिया सांगत आहोत.

प्रथम प्रतिज्ञापत्र आवश्यक
जर एखाद्या महिलेला लग्नानंतर तिच्या पतीचे आडनाव तिच्या आधार कार्डमध्ये जोडायचे असेल, तर तिला न्यायालयात प्रतिज्ञापत्र दाखल करावे लागेल. यामध्ये तिला हे सांगावे लागेल की ती हे काम का करत आहे आणि त्यानंतर ते मंजूर होताच तुम्ही आडनाव बदलु शकता.

ही आहे प्रक्रिया:-

  • जर तुम्हाला तुमच्या आधार कार्डमध्ये आडनाव अपडेट करायचे असेल, तर त्यासाठी तुमच्याकडे कोर्टाने मंजूर केलेले प्रतिज्ञापत्र असणे आवश्यक आहे. आडनाव अपडेट करण्यासाठी हा सर्वात महत्त्वाचा दस्तऐवज आहे. त्यामुळे ते तुमच्याकडे ठेवा.
  • यानंतर तुम्हाला तुमचे आधार कार्ड सोबत ठेवावे लागेल. यासोबतच तुम्हाला तुमच्या पतीचा आधार क्रमांक आवश्यक असेल आणि तुम्हाला तुमचे रहिवासी प्रमाणपत्र देखील जोडावे लागेल.
  • यानंतर ही सर्व कागदपत्रे प्रतिज्ञापत्रासोबत जोडावीत. आता तुम्हाला तुमच्या जवळच्या आधार केंद्रावर जावे लागेल आणि तेथे तुम्हाला अधिकाऱ्याला सांगावे लागेल की तुम्हाला आधार कार्डमध्ये आडनाव अपडेट करायचे आहे.
  • आता तुम्ही तुमची सर्व कागदपत्रे अधिकाऱ्याला देऊन तुम्हाला विहित शुल्क भरावे लागेल. तुमची आवश्यक माहिती घेतल्यानंतर तुमच्या पतीचे आडनाव आधार कार्डमध्ये अपडेट केले जाईल आणि अपडेट केलेले आधार कार्ड तुमच्या पत्त्यावर पाठवले जाईल.