पीएम मोदी म्हणाले, लोकांचे आरोग्य सुधारण्यासाठी सरकारने सात गोष्टींवर केंद्रित केले लक्ष


दिब्रुगड – पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी प्रसिद्ध उद्योगपती रतन टाटा यांच्यासह सात अत्याधुनिक कर्करोग रुग्णालयांचे उद्घाटन केले आणि गुरुवारी दिब्रुगडच्या खनीकर मैदानावर एका कार्यक्रमादरम्यान सात नवीन कर्करोग रुग्णालयांची पायाभरणी केली. लोकांना संबोधित करताना पीएम मोदी म्हणाले की, आज आसाममध्ये 7 नवीन कॅन्सर रुग्णालयांचे उद्घाटन करण्यात आले आहे. एक काळ असा होता की सात वर्षात एक हॉस्पिटल उघडले, तर आनंदोत्सव साजरा केला जात होता. पण आता काळ बदलला आहे. मला सांगण्यात आले आहे की काही महिन्यांत आणखी 3 कॅन्सर रुग्णालये तुमच्या सेवेसाठी तयार होतील. रुग्णालये तुमच्या सेवेत आहेत, पण ही नवीन रुग्णालये रिक्त राहिल्यास मला आनंद होईल; मी तुमच्या आरोग्यासाठी प्रार्थना करतो. आमच्या सरकारने योग, फिटनेस, ‘स्वच्छता’ सोबत प्रतिबंधात्मक आरोग्य सेवेवरही भर दिला आहे. देशात नवीन चाचणी केंद्रे सुरू होत आहेत.

पीएम मोदी म्हणाले की, केवळ आसाममध्येच नाही, तर ईशान्येकडील भागात कॅन्सर ही मोठी समस्या आहे. आपल्या गरीब, मध्यमवर्गीय कुटुंबांना याचा सर्वाधिक फटका बसतो. काही वर्षांपूर्वीपर्यंत कर्करोगाच्या उपचारासाठी रुग्णांना मोठ्या शहरांमध्ये जावे लागत होते. गरीब आणि मध्यमवर्गाची ही समस्या दूर करण्यासाठी गेल्या ५-६ वर्षांपासून येथे उचललेल्या पावलांबद्दल मी सर्बानंद सोनोवाल जी, हिमंता जी आणि टाटा ट्रस्टचे आभार मानतो.

पीएम मोदी म्हणाले की आमच्या सरकारने सात गोष्टींवर किंवा आरोग्याच्या सप्तऋषींवर खूप लक्ष केंद्रित केले आहे. पहिला प्रयत्न म्हणजे आजार होण्याची शक्यता नाही. म्हणूनच आमच्या सरकारने प्रिव्हेंटिव्ह हेल्थकेअरवर खूप भर दिला आहे. यासाठी योगासने, फिटनेसशी संबंधित कार्यक्रम सुरू आहेत. दुसरे म्हणजे, जर हा रोग झाला, तर तो सुरुवातीलाच ओळखला पाहिजे. यासाठी देशभरात लाखो नवीन चाचणी केंद्रे बांधली जात आहेत. तिसरा फोकस हा आहे की लोकांना त्यांच्या घराजवळ प्रथमोपचाराची चांगली सुविधा मिळावी. त्यासाठी प्राथमिक आरोग्य केंद्रांमध्ये सुधारणा करण्यात येत आहेत. चौथा प्रयत्न म्हणजे गरिबांना सर्वोत्तम रुग्णालयात मोफत उपचार मिळावेत. यासाठी आयुष्मान भारत सारख्या योजनांतर्गत भारत सरकारकडून ५ लाख रुपयांपर्यंतचे मोफत उपचार दिले जात आहेत. दुसरे म्हणजे, जर हा रोग झाला, तर तो सुरुवातीलाच ओळखला पाहिजे. यासाठी देशभरात लाखो नवीन चाचणी केंद्रे बांधली जात आहेत.

चांगल्या उपचारांसाठी मोठ्या शहरांवरील अवलंबित्व कमी करणे, हे आमचे पाचवे लक्ष आहे. यासाठी आमचे सरकार आरोग्याच्या पायाभूत सुविधांवर अभूतपूर्व गुंतवणूक करत आहे. 2014 पूर्वी देशात फक्त 7 AIIMS होते. यापैकी एक दिल्ली वगळता कुठेही एमबीबीएसचा अभ्यास नव्हता, ओपीडी नव्हती, काही अपूर्ण होत्या. आम्ही हे सर्व दुरुस्त केले आणि देशात 16 नवीन एम्स घोषित केले. एम्स गुवाहाटी हे देखील त्यापैकी एक आहे. आपल्या सरकारचे सहावे लक्ष डॉक्टरांच्या संख्येतील कमतरता दूर करण्यावर आहे. गेल्या सात वर्षांत एमबीबीएस आणि पीजीसाठी 70 हजारांहून अधिक नवीन जागांची भर पडली आहे.

आमच्या सरकारने अ‍ॅलोपॅथी डॉक्टरांच्या बरोबरीने 5 लाख आयुष डॉक्टरांचाही विचार केला आहे. आमच्या सरकारचे सातवे लक्ष आरोग्य सेवांचे डिजिटायझेशन आहे. उपचारासाठी लागणाऱ्या लांबलचक रांगा, उपचाराच्या नावाखाली होणाऱ्या त्रासातून सुटका व्हावी, असा सरकारचा प्रयत्न आहे. त्यासाठी एकापाठोपाठ एक योजना राबविण्यात आल्या.

चहाच्या बागांमध्ये काम करणाऱ्या लाखो कुटुंबांना चांगले जीवन देण्यासाठी केंद्र आणि आसाम सरकार प्रामाणिकपणे काम करत असल्याचे पंतप्रधान मोदी म्हणाले. मोफत रेशनपासून ते हर घर जल योजनेअंतर्गत मिळणाऱ्या सुविधांपर्यंत आसाम सरकार वेगाने चहाच्या बागांपर्यंत पोहोचत आहे.