आसाम दौऱ्यावर पंतप्रधान मोदी म्हणाले- डबल इंजिन सरकारमध्ये सबका साथ, सबका विकास


नवी दिल्ली – पंतप्रधान नरेंद्र मोदी आसामच्या दौऱ्यावर आहेत. पंतप्रधान अनेक प्रकल्प भेट देतील. मोदींनी कार्बी आंगलाँग जिल्ह्यातील दिफू येथे ‘शांतता, एकता आणि विकास रॅली’ला संबोधित केले. तत्पूर्वी, मोदींनी कार्बी आंगलाँगमधील मांजा पशुवैद्यकीय महाविद्यालय, पश्चिम कार्बी आंगलाँग कृषी महाविद्यालय, अम्पानी पश्चिम कार्बी आंगलाँग शासकीय महाविद्यालयासह अनेक योजनांची पायाभरणी केली.

लोकांना संबोधित करताना मोदी म्हणाले की, आज येथे 1000 कोटी रुपयांच्या योजनांची पायाभरणी झाली आहे. या सर्व संस्था येथील तरुणांना नवीन संधी देणार आहेत. आज जी पायाभरणी झाली आहे, ती केवळ इमारतीची पायाभरणी नाही, तर माझ्या तरुणाईची पायाभरणी आहे. आता याठिकाणी उच्च शिक्षणाची योग्य व्यवस्था केल्यास गरीबातील गरीब व्यक्तीही आपल्या मुलांना चांगले शिक्षण देऊ शकणार आहे.

मोदी म्हणाले की, पण देशाच्या स्वातंत्र्याचा अमृतोत्सव साजरा करत असताना, या पृथ्वीचे महान सुपुत्र लचित बोरफुकन यांची 400 वी जयंती आपणही साजरी करत आहोत, हा आनंदाचा योगायोग आहे. त्यांचे जीवन देशभक्ती आणि राष्ट्रीय शक्तीची प्रेरणा आहे. भाजपचे दुहेरी इंजिन असलेले सरकार, सबका साथ, सबका विकास, सबका विश्वास आणि सबका प्रयास या भावनेने काम करते. आज कर्बी आंगलाँगच्या मातीत हा संकल्प पुन्हा दृढ झाला आहे. स्वातंत्र्याच्या अमृतात कार्बी आंगलाँगची वाटचालही शांतता आणि विकासाच्या नव्या भविष्याकडे होत आहे. आता इथून पुढे मागे वळून पाहावे लागणार नाही. येत्या काही वर्षात, गेल्या काही दशकांमध्ये आपण न करू शकलेल्या विकासाची भरपाई आपल्याला करायची आहे.

आसाममध्येही अमृत सरोवर बनवण्याचे काम सुरू झाले
पंतप्रधान म्हणाले की, आज आसाममध्ये २६०० हून अधिक अमृत सरोवर बनवण्याचे काम सुरू आहे. जे पूर्णपणे लोकसहभागावर आधारित आहे. अशा तलावांना आदिवासी समाजात समृद्ध परंपरा आहे. त्यामुळे गावांमध्ये पाण्याचे साठे निर्माण होतील, त्यासोबतच ते उत्पन्नाचे साधनही बनतील.

प्रत्येक घरात पोहोचेल पाणी
जल जीवन मिशन सुरू होण्यापूर्वी, 2 टक्क्यांहून कमी गावांमध्ये त्यांच्या घरांमध्ये पाईपद्वारे पाणी पोहोचत होते, तर आता 40 टक्के घरांमध्ये पाईपद्वारे पाणी पोहोचले आहे. मला खात्री आहे की आसाममधील प्रत्येक घराला लवकरात लवकर पाईपने पाणी मिळेल.

ते पुढे म्हणाले, आज संपूर्ण देशात हिंसाचार, अराजकता निवळली जात आहे, जेव्हा या भागात चर्चा होते, तेव्हा बॉम्ब आणि गोळ्यांचे आवाज ऐकू येत होते. गेल्या वर्षी सप्टेंबरमध्ये कार्बी आंगलाँगच्या अनेक संघटनांनी शांतता आणि विकासाच्या मार्गावर पुढे जाण्यासाठी पावले उचलली आहेत. कार्बी आंगलाँग किंवा इतर आदिवासी भागात आम्ही विकास आणि विश्वासाच्या धोरणावर काम करत आहोत. तुमच्या कुटुंबातील एक सदस्य म्हणून, तुमचा एक भाऊ आणि मुलगा म्हणून मी तुमच्या समस्या समजून घेण्याचा प्रयत्न केला आहे, हे तुम्हाला माहीत आहे. गेल्या 8 वर्षात, कायमस्वरूपी शांतता आणि उत्तम कायदा व सुव्यवस्था प्रस्थापित करण्यासाठी आम्ही ईशान्येकडील अनेक भागातून AFSPA हटवले आहे. बोडो करार असो किंवा कार्बी आंगलाँग करार असो, आम्ही स्थानिक स्वराज्यावर खूप भर दिला आहे. स्थानिक स्वराज्य संस्थांना अधिक सक्षम करून अधिक पारदर्शक बनवण्याचा केंद्र सरकारचा गेल्या 7-8 वर्षांपासून सातत्याने प्रयत्न सुरू आहे.

‘सोडवली जात आहेत सीमेशी संबंधित प्रकरणे’
सबका साथ, सबका विकास या भावनेने आज सीमेशी संबंधित समस्यांवर तोडगा काढला जात आहे. आसाम आणि मेघालय यांच्यात झालेला करार इतर बाबींनाही प्रोत्साहन देईल. यामुळे संपूर्ण प्रदेशाच्या विकासाच्या आकांक्षा, चिरस्थायी शांतता आणि आसामच्या जलद विकासासाठी, जो तोडगा निघाला होता, त्याला बळ मिळाले. ते जमिनीवर उतरवण्याचे काम आज जोरात सुरू आहे. शस्त्र सोडून राष्ट्र उभारणीसाठी परतलेल्या कॉम्रेड्सच्या पुनर्वसनासाठीही चांगले काम केले जात आहे. तुम्ही सर्वांनी गेल्या दशकात अनेक अडचणींचा सामना केला आहे, परंतु 2014 नंतर उत्तर पूर्वेतील अडचणी सातत्याने कमी होत आहेत, लोकांचा विकास होत आहे. आज जेव्हा कोणी आसामच्या आदिवासी भागात येतो, ईशान्येकडील इतर राज्यांत जातो तेव्हा त्यालाही परिस्थिती बदललेली पाहायला आवडते.

सात कॅन्सर हॉस्पिटलची पायाभरणी करणार
दुपारी पंतप्रधान आसाम मेडिकल कॉलेज, दिब्रुगड येथे पोहोचतील. मोदी डिब्रूगड कॅन्सर हॉस्पिटल देशवासियांना समर्पित करणार आहेत. त्यानंतर दुपारी 3 वाजता ते दिब्रुगढ येथील खनीकर मैदानावर एका सार्वजनिक कार्यक्रमातही सहभागी होतील. मोदी येथे आणखी 6 कॅन्सर रुग्णालये देशाला समर्पित करणार आहेत. अशाप्रकारे, पंतप्रधान आज सात नवीन कॅन्सर रुग्णालयांची पायाभरणी करतील.

ही कॅन्सर रुग्णालये दिब्रुगड, कोक्राझार, बारपेटा, दरंग, तेजपूर, लखीमपूर आणि जोरहाट येथे स्थापन करण्यात आली आहेत. पीएम मोदींच्या आसाम दौऱ्यामुळे आसाम सरकारने विशेषत: 28 एप्रिलला दोन्ही जिल्ह्यांमध्ये राज्य सुट्टी म्हणून घोषित केले आहे.