पुढील महिन्यात टोकियोमध्ये पुन्हा भेटणार नरेंद्र मोदी आणि जो बायडन, जाणून घ्या काय आहे उद्देश


वॉशिंग्टन – अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष जो बायडन पुढील महिन्यात जपानला जाणार असून टोकियो येथे होणाऱ्या क्वाड समिटमध्ये सहभागी होणार आहेत. यादरम्यान ते भारताचे पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांचीही भेट घेणार आहेत. या वर्षात दोन्ही नेते पुन्हा एकमेकांना भेटण्याची ही दुसरी वेळ असेल. व्हाईट हाऊसचे प्रेस सचिव जेन साकी यांनी ही माहिती दिली. जेन साकी म्हणाले की, या भेटीचा उद्देश मुक्त आणि मुक्त इंडो-पॅसिफिक प्रदेशासाठी बिडेन-हॅरिस प्रशासनाची ठोस वचनबद्धता वाढवणे आहे. याआधीही, दोन्ही नेत्यांची सप्टेंबर 2021 मध्ये क्वाड शिखर परिषदेदरम्यान भेट झाली होती. रशिया-युक्रेन युद्धामुळे निर्माण झालेल्या परिस्थितीच्या पार्श्वभूमीवर नरेंद्र मोदी आणि जो बायडन यांच्यातील ही आमने-सामने भेट अत्यंत महत्त्वाची मानली जात आहे.

इतर देशांच्या नेत्यांनाही भेटणार बायडन
जेन साकी यांनी सांगितले की, बिडेन दक्षिण कोरियाचे अध्यक्ष युन सुक येओल आणि जपानचे पंतप्रधान किशिदा फुमियो यांच्याशी द्विपक्षीय बैठकाही घेणार आहेत. आमचे नेते महत्त्वाचे सुरक्षा संबंध दृढ करण्यासाठी, आर्थिक संबंध वाढवण्याच्या आणि व्यावहारिक परिणाम देण्यासाठी आमचे घनिष्ठ सहकार्य वाढवण्याच्या संधींवर चर्चा करतील. टोकियोमध्ये राष्ट्राध्यक्ष बायडन ऑस्ट्रेलिया, जपान, भारत आणि युनायटेड स्टेट्समधील क्वाड ग्रुपिंगच्या नेत्यांचीही भेट घेतील. व्हाईट हाऊसचे प्रेस सचिव लवकरच भेटीबद्दल अधिक तपशील सामायिक करण्यास उत्सुक आहेत.