हिंदीवरून भिडले किचा सुदीप आणि अजय देवगण, जाणून घ्या संविधान सभेत हिंदीवर काय होती चर्चा


नवी दिल्ली : भारतासारख्या मोठ्या देशात स्वातंत्र्यानंतर भाषेचा प्रश्न निर्माण झाला होता. अनेक राज्ये आणि शेकडो भाषा असलेल्या देशात कोणत्याही एका भाषेला पुढे नेणे फार कठीण काम होते. काही दिवसांपूर्वी बॉलीवूड स्टार अजय देवगण आणि साऊथ सिनेसृष्टीतील बिग स्टार किच्चा सुदीप यांच्यात हिंदी भाषेवरून युद्ध सुरू झाले होते. तू-तू-मैं-मी हा भाषेचा विषय नाही. संविधान सभेत भाषेवरील चर्चेतही असेच मत होते. वास्तविक, साऊथ स्टार सुदीपने एका मुलाखतीत हिंदी ही आपली राष्ट्रभाषा नसल्याचे सांगितले होते. त्याच्या या वक्तव्यानंतर अजय देवगणने ट्विट करत त्याच्यावर निशाणा साधला होता. किच्चा सुदीपला ट्विटरवर टॅग करत अजय देवगणने लिहिले की, किच्चा सुदीप, माझ्या भावा, तुझ्या मते जर हिंदी ही आपली राष्ट्रभाषा नाही, तर तू तुझे मातृभाषेतील चित्रपट हिंदीत डब करून का रिलीज करतोस? हिंदी ही आपली मातृभाषा आणि राष्ट्रभाषा होती, आहे आणि राहील. जन गण मन. नुकत्याच झालेल्या चर्चेबद्दल आम्ही तुम्हाला या लेखात पुढे सांगू की, संविधान सभेत भाषेवर जेव्हा चर्चा झाली, तेव्हा किती तर्क मांडले गेले. शेवटी हिंदीला अधिकृत भाषा आणि देवनागरी ही लिपी म्हणून मान्यता मिळाली.

13 सप्टेंबर 1949 रोजी, अध्यक्ष डॉ. राजेंद्र प्रसाद यांच्या देखरेखीखाली संविधान सभेची चर्चा सुरू झाली. थोर स्वातंत्र्यसेनानी रघुनाथ विनायक धुळेकर यांनी प्रथम वादाला सुरुवात केली. संयुक्त प्रांताच्या वतीने धुळेकर बोलत होते. आपले म्हणणे मांडताना ते म्हणाले होते की, सर, हिंदीला देशाची राजभाषा बनवल्यास माझ्यापेक्षा जास्त आनंद कोणाला होणार नाही. मला संमेलनाची आठवण करून द्यायची आहे की मी जेव्हा बोलायला सुरुवात केली, तेव्हा ती भाषा हिंदी होती. मात्र मला विरोधाचा सामना करावा लागला. हिंदी भाषेला राजभाषेचा दर्जा द्यावा, असे त्यांनी बैठकीत सांगितले होते. कोणत्याही वादविवादात काही मुद्दा असेल तर तिथेही हिंदी ग्राह्य मानावी. देशाचा नागरिक आणि सुपुत्र म्हणून मला हिंदीत बोलण्याचा अधिकार आहे. आज मला असे वाटते, की देवनागरी लिपीतील हिंदी ही देशाची अधिकृत भाषा बनली पाहिजे.

तुलसीदास आणि स्वामी दयानंद यांचे उद्धरण
धुळेकर पुन्हा म्हणाले की, आता नाही असे काही सदस्यांनी म्हटल्यावर मला म्हणायचे आहे की ही वस्तुस्थिती आहे. तो एक दीर्घ ऐतिहासिक प्रक्रियेचा भाग आहे. त्याला वर्षे आणि शतके लागली. स्वामी रामदासांनी हिंदीत लिहिले आहे, असे मी म्हणू शकतो. तुलसीदासांनी हिंदीत लेखन केले आणि यानंतर आधुनिक संत स्वामी दयानंद यांनीही हिंदीत लेखन केले. ते गुजराती होते, पण त्यांनी हिंदीत लेखन केले. त्यांनी हिंदीत का लिहिले? कारण हिंदी ही देशाची राष्ट्रभाषा होती. मी पुन्हा सांगेन की आमचे राष्ट्रपिता महात्मा गांधी काँग्रेसमध्ये आले, तेव्हा इंग्रजीऐवजी हिंदीत बोलत होते. हिंदी ही सार्वत्रिक भाषा बनली आहे आणि ती वाढत आहे. हीच आपल्या राष्ट्रभाषेची ताकद आहे.

रेड्डी यांनी आणला व्यत्यय
धुळेकरांच्या या वक्तव्यावर म्हैसूर राज्यातील एचआर गुरेवा रेड्डी म्हणाले की, याला आपण अधिकृत भाषा म्हणू शकत नाही का? त्यावर धुळेकर म्हणाले की, मी तिला राजभाषा आणि राष्ट्रभाषा म्हणतो. यापेक्षा तुमचे वेगळे मत असेल तरी. तुम्ही दुसऱ्या राष्ट्राचे आहात, पण मी भारतीय राष्ट्राचा आहे. ती राष्ट्रभाषा का होऊ शकत नाही, हे मला समजत नाही. आता आपण राष्ट्रवादी आहोत म्हणून हिंदी ही राष्ट्रभाषा आहे, असे म्हणता येईल. तुम्ही त्याला राजभाषा म्हणता.

धुळेकरांच्या या वक्तव्यादरम्यान आणखी एक सदस्य म्हणाले की, पण तुमचा निर्णय आम्हाला मान्य नाही. त्यावर धुळेकर म्हणाले की, मला हिंदी शिकता येत नाही, असे काही लोक म्हणत आहेत. मला विचारायचे आहे की जगात तुमची अधिकृत भाषा कोणती आहे? मला एकदा सांगण्यात आले की रशियातील आमच्या राजदूताने इंग्रजी भाषेत काही कागदपत्रे सादर केली, तेव्हा रशियाने ते स्वीकारण्यास नकार दिला. ते आपल्या भाषेत लिहायला हवे, असे ते म्हणाले. रशियाच आपल्या भाषेचा विचार करतो. त्यानंतर धुळेकरांना राष्ट्रपती राजेंद्र प्रसाद यांनी त्यांचे बोलणे संपवण्यास सांगितले. त्यावर धुळेकरांनी हिंदीला देवनागरी लिपी म्हणून मान्यता द्यावी, अशी मागणी केली.

मित्रा यांनी केली संस्कृतची वकिली
धुळेकर यांच्या वक्तव्यानंतर पंडित लक्ष्मीकांत मिक्षा (पश्चिम बंगाल-जनरल) यांचे सदस्य बोलू लागले. ते म्हणाले की, मला सांगू द्या की देश स्वतंत्र झाल्यावर राजभाषा असायला हवी, जी राष्ट्रभाषाही असायला हवी आणि अशी कोणतीही भाषा असेल तर ती संस्कृत आहे. यावर काही सदस्यांनी नाही, नाही तर काही सदस्यांनी हो, होय असे सांगितले. हिंदी ही राजभाषा असावी असे म्हणणाऱ्यांशी मला भांडण करायचे नाही, असे ते म्हणाले. ते म्हणाले की, माझा प्रस्ताव आहे की, हिंदीच्या जागी राजभाषा म्हणून संस्कृतला दर्जा द्यावा. मित्रा यांनी आपल्या भाषणात संस्कृतचा जोरदार पुरस्कार केला आणि हिंदीकडे दुर्लक्ष केले.

फ्रँक अँथनीने केला हिंदी-इंग्रजीवर जोरदार वादविवाद
अँथनी यांनी हिंदीवर विस्तृत चर्चा केली. ते म्हणाले की मी हिंदी भाषिक लोकांमध्ये राहिलो आहे, पण एक सत्य आहे की तुम्ही जर संविधान हिंदीत लिहिले, तर किती हिंदी भाषिक लोकांना समजेल. मी हिंदीचे भाषांतर वाचण्याचा व समजून घेण्याचा अनेकवेळा प्रयत्न केला, पण त्यात यश मिळू शकले नाही. हिंदी ही राष्ट्रभाषा झाली नाही, तर तिची वाढ कशी थांबेल, हेच समजत नाही. मला असे म्हणायचे आहे की राष्ट्रभाषा असलीच पाहिजे यावर प्रत्येकाने विश्वास ठेवावा. माझी मुळ भाषा इंग्रजी आहे. कारण मी भारतीय आहे आणि माझी मातृभाषा इंग्रजी आहे.