अभिव्यक्ती स्वातंत्र्य: आनंद महिंद्रा यांनी मागितले लोकांचे मत


नवी दिल्ली: अब्जाधीश एलन मस्क यांनी ट्विटर विकत घेतल्यानंतर, उद्योगपती आनंद महिंद्रा यांनी सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्मवर अधिक सहभाग आणि अभिव्यक्तीला परवानगी देण्याची मागणी केली आहे. ट्विटरचा मालक झाल्यानंतर मस्कने आपल्या व्यासपीठावर अभिव्यक्ती स्वातंत्र्यावरील निर्बंध कमी करण्याचे आश्वासन दिले आहे, ज्याची जगभरात चर्चा होत आहे. हे पाहता बुधवारी महिंद्राने त्यांच्या ट्विटर अकाउंटवर एक सर्वेक्षण केले, ज्यामध्ये त्यांनी त्यांच्या फॉलोअर्सना मस्कबद्दल त्यांचे मत व्यक्त करण्यात सांगितले.

त्यांनी लोकांना विचारले की मस्क यांनी ट्विटरवर अभिव्यक्ती आणि विचार स्वातंत्र्यावर कमी नियमन करण्याचे आश्वासन दिले आहे, तुम्ही त्याचे समर्थन करता की नाही. प्रतिसादात, 80.7 टक्के वापरकर्त्यांनी मस्क यांचे समर्थन केले आणि 19.3% त्याच्याशी असहमत असल्याचे स्पष्ट केले. महिंद्रांनी मतदानाच्या निकालांवर ट्विट केले, हे स्पष्ट आहे की प्रत्येकाला जास्तीत जास्त अभिव्यक्ती स्वातंत्र्य हवे आहे.

हे देखील मी मान्य करतो की Twitter वापरकर्त्यांना सहभागाचे आणि मताचे अधिक स्वातंत्र्य देऊ शकते, कारण सेन्सॉरशिप द्वेष करणाऱ्यांना दडपून टाकत नाही. किंबहुना अशा प्लेटफॉर्ममुळे या लोकांचा सार्वजनिकरित्या पर्दाफाश करून त्यांच्यावर कारवाई करण्यात कायदा संस्थांना मदत होऊ शकते.

मस्क यांना भारी पडत आहे ट्विटर, टेस्लाचे शेअर्स 12% घसरले
ट्विटर विकत घेतलेले टेस्लाचे मालक एलन मस्क यांनी ही डील आता भारी पडत आहे. टेस्लाचे मूल्य एका दिवसात $126 अब्ज (रु. 9.7 लाख कोटी) कमी झाले आहे. त्यांचा स्टॉक 12.2 टक्क्यांहून अधिक घसरला आहे. तर मस्कच्या वैयक्तिक संपत्तीत 5 अब्ज डॉलरची घट झाली आहे. कारण गुंतवणुकदारांना भीती आहे की मस्क ट्विटरला $44 अब्ज देण्यासाठी स्टॉक विकू शकतात.

जरी टेस्ला ट्विटर डीलमध्ये सामील नसली, तरी गुंतवणूकदार भीतीमुळे त्यांचे शेअर्स विकत आहेत. या करारासाठी मस्क यांना $21 अब्ज उभे करायचे आहेत. टेस्लाचा स्टॉक गेल्या महिन्यात 20 टक्क्यांहून अधिक घसरला आहे. त्यात यंदा 27 टक्क्यांची घसरण झाली आहे. 44 अब्ज डॉलरच्या करारासाठी, ते पैसा कुठून उभारणार हे मस्क यांनी अद्याप सांगितलेले नाही.

मस्क यांनी सोमवारी सांगितले होते की ते प्रति शेअर $ 54.20 हिशोबाने ट्विटर विकत घेतील. पण, त्यानंतर ट्विटरचा शेअरही सुमारे 4 टक्क्यांनी घसरला. टेस्लाच्या समभागांच्या किमती अशाच प्रकारे घसरत राहिल्यास मस्क यांच्यासाठी पैसा उभारणे कठीण होईल, असे विश्लेषकांचे म्हणणे आहे. पैसे उभारण्यासाठी मस्क बँकेकडून $13 अब्ज कर्ज घेतील आणि $21 अब्ज टेस्ला मध्ये त्यांचे शेअर्स विकतील.