भ्रष्टाचार प्रकरणी दोषी ठरलेल्या आँग सान स्यू की यांना म्यानमार न्यायालयाने सुनावली पाच वर्षांच्या तुरुंगवासाची शिक्षा


ब्रह्मदेश – म्यानमारच्या न्यायालयाने आँग सान स्यू की यांना भ्रष्टाचाराच्या एका प्रकरणात शिक्षा सुनावली आहे. न्यायालयाने आँग सान स्यू की यांना या प्रकरणात दोषी ठरवले. त्यांना न्यायालयाने पाच वर्षांची शिक्षा सुनावली आहे. त्यांच्या खटल्याची माहिती असलेल्या एका सूत्राने सांगितले की, आँग सान स्यू की यांना फेब्रुवारी 2021 मध्ये लष्कराने अटक केली होती. देशात झालेल्या निवडणुकीत त्यांनी प्रचंड गडबड करून जिंकल्याचा आरोप त्यांच्यावर झाला होता.

वास्तविक, ७६ वर्षीय आंग सान स्यू की यांच्यावर अनेक खटले सुरू आहेत. आंग सान स्यू की यांच्यावर अटकेदरम्यान अनेक आरोप ठेवण्यात आले होते. ज्यात त्यांच्या पक्षाने आंतरराष्ट्रीय संघटनांना पाठवलेल्या पत्रावर लष्करी सरकारला मान्यता न देण्यासाठी दबाव आणल्याचा आरोप करण्यात आला होता.

आंग सान स्यू की यांना जानेवारी 2022 मध्ये वॉकी-टॉकी बेकायदेशीरपणे आयात केल्याबद्दल आणि बाळगल्याबद्दल आणि कोरोना निर्बंधांचे उल्लंघन केल्याबद्दल चार वर्षांच्या तुरुंगवासाची शिक्षा सुनावण्यात आली होती. याशिवाय, आंग सान स्यू की यांच्यावर यंगूनचे माजी मुख्यमंत्री फ्यो मिन थेन यांच्याकडून 11.4 किलो सोने आणि एकूण $600,000 रोख रक्कम स्वीकारल्याचा आरोप आहे. ज्यामध्ये त्यांना शिक्षा सुनावण्यात आली आहे. आंग सान स्यू की यांच्या विरोधात सध्या किमान 10 आणखी भ्रष्टाचाराचे खटले प्रलंबित आहेत, प्रत्येकाला जास्तीत जास्त 15 वर्षे तुरुंगवासाची शिक्षा आहे.

म्यानमारमधील पदच्युत नेत्या आंग सान स्यू की यांच्याविरुद्ध निवडणूक घोटाळ्याप्रकरणी सुनावणी सुरू होणार आहे. लष्करी बंडानंतर, फेब्रुवारी 2021 मध्ये, सैन्याने आंग सान स्यू की यांना देशाच्या निवडणुकीत हेराफेरी केल्याच्या आरोपाखाली अटक केली. त्यांना अनेक प्रकरणांमध्ये शिक्षा झाली आहे. त्याचबरोबर म्यानमारमध्ये हुकूमशाहीला विरोध केल्यामुळे 1500 नागरिकांचा बळी गेला आहे. आंग सान स्यू की यांच्यावर अजूनही डझनभर खटले प्रलंबित आहेत आणि दोषी ठरल्यास त्यांना शंभर वर्षांहून अधिक काळ तुरुंगवास भोगावा लागेल.