मोदी सरकारचे मोठे निर्णय: जम्मू-काश्मीरमध्ये हायड्रो प्रकल्पाला मंजुरी, रस्त्यावरील विक्रेत्यांना सरकारने दिला मोठा दिलासा


नवी दिल्ली : पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या अध्यक्षतेखाली बुधवारी झालेल्या मंत्रिमंडळाच्या बैठकीत अनेक महत्त्वाचे निर्णय घेण्यात आले. बैठकीत झालेल्या निर्णयांची माहिती देताना केंद्रीय मंत्री अनुराग ठाकूर म्हणाले की, जम्मू-काश्मीरमध्ये जलविद्युत प्रकल्प उभारण्याच्या प्रस्तावाला मंत्रिमंडळाने मंजुरी दिली आहे.

जम्मू-काश्मीरमधील चिनाब नदीवर 540 मेगावॅटचा कवार जलविद्युत प्रकल्प बांधला जाणार आहे. या प्रकल्पासाठी 23 हजार कोटी रुपये खर्च करण्यात येणार असल्याचे केंद्रीय मंत्री म्हणाले. या प्रकल्पाच्या उभारणीमुळे स्थानिकांना रोजगारही उपलब्ध होणार आहे. याशिवाय बुधवारच्या बैठकीत अनेक महत्त्वाचे निर्णय घेण्यात आले आहेत. केंद्रीय मंत्री म्हणाले की, मंत्रिमंडळाच्या बैठकीत इंडिया पोस्ट पेमेंट्स बँकेला 820 कोटी रुपयांची आर्थिक मदत देण्याचा निर्णय घेण्यात आला आहे.

केंद्रीय मंत्री अनुराग ठाकूर म्हणाले की, पीएम स्ट्रीट व्हेंडर सेल्फ-रिलेंट फंड (पीएम स्वानिधी) आता डिसेंबर 2024 पर्यंत वाढवला जाईल. या अंतर्गत, सरकार रस्त्यावर विक्रेत्यांना सात टक्के अनुदानावर कर्ज देते. ते म्हणाले की व्हेंडिंग झोन 5800 वरून 10,500 करण्यात आले आहेत. 2024 पर्यंत 40 लाख विक्रेत्यांना लाभ देण्याचे आमचे ध्येय आहे. स्वानिधी से समृद्धी योजनेंतर्गत आतापर्यंत 16.7 लाख लाभार्थ्यांनी विविध योजनांचा लाभ घेतला आहे.

इतर निर्णयांबद्दल बोलायचे झाल्यास, दहा राज्यांमधील 2542 टॉवर 2G वरून 4G वर श्रेणीसुधारित केले जातील. हे टॉवर देशातील दहा राज्यांमध्ये आहे. केंद्रीय मंत्री म्हणाले की हे सर्व टॉवर नक्षलग्रस्त भागात आहेत, ज्यामध्ये 4G कोअर नेटवर्क, रेडिओ नेटवर्क आणि आत्मनिर्भर भारतात बनवलेले दूरसंचार नेटवर्क वापरले जाईल. हे सर्व बीएसएनएल स्वतः अपग्रेड आणि ऑपरेट करेल. याशिवाय, त्यांच्यासाठी 2426 कोटी रुपयांची तरतूद करण्यात आल्याचे सरकारकडून सांगण्यात आले. याशिवाय, सरकारने P&K खत अनुदानात वाढ करण्यास मान्यता दिली आहे आणि 60,939 कोटी रुपये अतिरिक्त अनुदान देण्याचा निर्णय घेतला आहे.