IIFA 2022: विकी कौशलच्या सरदार उधमने जिंकले सर्वाधिक पुरस्कार, अतरंगी रे दुसऱ्या क्रमांकावर, पहा विजेत्यांची संपूर्ण यादी


हिंदी चित्रपटसृष्टीतील प्रसिद्ध पुरस्कार आयफा (इंटरनॅशनल इंडियन फिल्म अकादमी) ने यावर्षीच्या विजेत्यांची यादी जाहीर केली आहे. दरवर्षीप्रमाणे यंदाही अनेक स्टार्स आणि त्यांच्या चित्रपटांनी पुरस्कारांमध्ये आपले स्थान निर्माण केले आहे. अभिनेता विक्की कौशलचा सरदार उधम सिंग या चित्रपटाची यंदाच्या आयफामध्ये सर्वाधिक चर्चा झाली.

या चित्रपटाने आयफामध्ये सर्वाधिक पुरस्कार पटकावले आहेत. हा पुरस्कार चित्रपटाशी संबंधित तांत्रिक गुण लक्षात घेऊन दिला जातो. ज्यामध्ये पटकथा, संवाद, एडिटिंग, कोरिओग्राफर, सिनेमॅटोग्राफी, साउंड मिक्सिंग, बॅकग्राउंड स्कोअर, साउंड डिझाईन आणि स्पेशल इफेक्ट्स (व्हिज्युअल्स) यावर खूप लक्ष दिले जाते. यावेळी हा २२वा आयफा पुरस्कार आहे. जो 20 आणि 21 मे 2022 दरम्यान यास आइसलँड, अबू धाबी येथे होणार आहे.

सरदार उधम चित्रपटाने IIFA 2022 तांत्रिक पुरस्कारांमध्ये सर्वाधिक तीन पुरस्कार जिंकले आहेत. चित्रपटाच्या छायांकन, संपादन आणि स्पेशल इफेक्ट्ससाठी हा पुरस्कार देण्यात आला आहे. दुसरीकडे, सारा अली खान, अक्षय कुमार आणि धनुष यांचा चित्रपट अतरंगी रे हा IIFA 2022 तांत्रिक पुरस्कार जिंकणाऱ्यांमध्ये दुसऱ्या क्रमांकावर होता. चित्रपटाने सिनेमॅटोग्राफी आणि बॅकग्राउंड स्कोअरमध्ये एकूण दोन पुरस्कार पटकावले.

याशिवाय सिद्धार्थ मल्होत्राच्या शेरशाह या चित्रपटाला पटकथेचा पुरस्कार मिळाला आहे. दुसरीकडे, तापसी पन्नूच्या थप्पड या चित्रपटाला चांगल्या संवादांसाठी पुरस्कार मिळाला आहे. अभिनेता अजय देवगणचा चित्रपट तान्हाजी: द अनसंग वॉरियरला ध्वनी डिझाइनसाठी IIFA 2022 तांत्रिक पुरस्कार आणि रणवीर सिंगचा चित्रपट 83 ला साउंड मिक्सिंगसाठी देण्यात आला आहे.

संपूर्ण यादी पहा:
चित्रपट: सरदार उधम सिंग – ३ पुरस्कार
छायांकन – अविक मुखोपाध्याय
संपादन – चंद्रशेखर प्रजापती
स्पेशल इफेक्ट्स (व्हिज्युअल) – एनवाय व्हीएफएक्स वाला, एफएक्स स्टुडिओ संपादित करा, मेन रोड पोस्ट रशिया, सुपर 8/ बीओजेपी

चित्रपट: अतरंगी रे – 2 पुरस्कार
नृत्यदिग्दर्शन- विजय गांगुली (चका चक)
पार्श्वभूमी स्कोअर – एआर रहमान

चित्रपट: शेरशाह – पहिला पुरस्कार
पटकथा- संदीप श्रीवास्तव

चित्रपट : थप्पड – पहिला पुरस्कार
संवाद – अनुभव सिन्हा, मृण्मयी लागू

चित्रपट: तान्हाजी: द अनसंग वॉरियर-1 पुरस्कार
ध्वनी रचना – लोचन कानविंदे

चित्रपट: 83- 1 पुरस्कार
साउंड मिक्सिंग – अजय कुमार पीबी, माणिक बत्रा