शेतकऱ्यांचे उत्पन्न 10 पटीने वाढले, कृषी मंत्री नरेंद्र सिंह तोमर यांचा दावा


नवी दिल्ली – केंद्रीय कृषी मंत्री नरेंद्र सिंह तोमर यांनी आझादी का अमृत महोत्सव अंतर्गत “किसान भागदारी, प्राथमिकता हमारी” मोहिमेचा शुभारंभ करताना देशभरातील शेतकऱ्यांशी संवाद साधला. यावेळी ते म्हणाले की, त्यांच्या सरकारच्या काळात शेतकऱ्यांचे उत्पन्न केवळ दुप्पटच नाही, तर 10 पटीने वाढले आहे. शेतकऱ्यांचे उत्पन्न दोन ते दहा पटीने वाढेल, असा दावा करून कृषीमंत्री म्हणाले की, अशा प्रगतीशील शेतकऱ्यांनी गावोगावी जाऊन लोकांना शेतीची जाणीव करून दिली पाहिजे, जेणेकरून तेही समृद्ध होतील.

“किसान भागीदारी प्राथमिकता हमारी” कार्यक्रमांतर्गत पीक विमा शाळेला संबोधित करताना तोमर म्हणाले की, सरकारच्या अत्याधुनिक तंत्रज्ञान आणि कृषी संबंधित योजनांशी संबंधित शेतकरी समृद्ध झाले आहेत आणि त्यांच्या कुटुंबाची प्रगती झाली आहे. गेल्या पाच-सहा वर्षांत अशा शेतकऱ्यांचे उत्पन्न दोन ते दहा पटीने वाढले आहे. हे शेतकरी ‘कृषी दूत’ म्हणून गावोगावी गेले, तर शेतीची अर्थव्यवस्था मजबूत होईल, असे ते म्हणाले.

कृषीमंत्री म्हणाले की, आज शेतकऱ्यांना त्यांच्या उत्पादनांना बाजारातील किमान आधारभूत किमतीपेक्षा चांगला भाव मिळत आहे. गहू व मोहरीला चांगला भाव मिळत असून मोहरीच्या तेलातील भेसळ बंद झाल्याने शेतकरी सुखावला आहे. शेतकऱ्यांच्या हिताची अशी इतर पावलेही सरकार उचलणार आहे. ग्रामीण भागात कृषी पायाभूत सुविधांच्या उभारणीसाठी एक लाख कोटी रुपयांची तरतूद करण्यात आली असून, त्यापैकी आठ हजार कोटी रुपयांचे प्रकल्प मंजूर झाले आहेत. यासह साठवणूक व इतर सुविधांचा विकास करण्यात येणार आहे. यामध्ये बँकांचे योगदान कौतुकास्पद आहे.

कृषीमंत्री म्हणाले – शेतकऱ्यांना मिळत आहे सेंद्रिय शेतीचा लाभ
मिशन मोडमध्ये नैसर्गिक शेतीच्या अंमलबजावणीवर भर देताना तोमर म्हणाले की, यामुळे शेतीवरील खर्च कमी होईल आणि शेतकऱ्यांना त्यांच्या उत्पादनांना चांगला भाव मिळेल. सध्या ३८ लाख हेक्टर जमिनीवर सेंद्रिय शेती केली जात असून, त्याचा शेतकऱ्यांना चांगला फायदा होत आहे. ते म्हणाले की, निसर्गाशी एकरूपता बिघडल्यामुळे अनेक समस्या उद्भवू शकतात. रासायनिक खतांसाठी आपण इतर देशांवर अवलंबून आहोत आणि त्यांनी ही खते देण्यास नकार दिल्यास समस्या निर्माण होईल.

आता होत आहे बागायती पिकांचेही विक्रमी उत्पादन
कृषिमंत्री म्हणाले की, एकेकाळी देशात अन्नधान्याचा तुटवडा होता, त्यासाठी हरितक्रांतीची सुरुवात झाली आणि त्यासाठी रासायनिक खतांचा वापर करण्यात आला. हरितक्रांती यशस्वी करण्यात पंजाब, हरियाणा आणि पश्चिम उत्तर प्रदेशने मोठे योगदान दिले. आता देशात आवश्‍यकतेपेक्षा जास्त अन्नधान्य उत्पादन होत असून बागायती पिकांचे विक्रमी उत्पादन होत आहे.

शेतकऱ्यांची सावकारांपासून सुटका करत आहे सरकार
देशातून चार लाख कोटी रुपयांपेक्षा जास्त किमतीची कृषी उत्पादने निर्यात झाली आहेत, त्याबद्दल शेतकरी अभिनंदनास पात्र आहेत. तोमर म्हणाले की, शेतकऱ्यांना सावकारांपासून दिलासा देण्यासाठी गेल्या सात वर्षांपासून देशात किसान क्रेडिट कार्ड मोहीम राबवली जात आहे आणि पशुपालनही त्याच्याशी जोडले गेले आहे. याअंतर्गत शेतकऱ्यांना 15 लाख कोटी रुपयांचे कर्ज देण्यात आले आहे. या कर्जावर शेतकरी चार टक्के दराने व्याज देतात.