चीन: मानवांमध्ये बर्ड फ्लूची पहिली घटना आली समोर, चार वर्षांच्या मुलाला झाली लागण


बीजिंग – आतापर्यंत बर्ड फ्लूची प्रकरणे फक्त पक्षी, कोंबडी आणि प्राण्यांमध्ये आढळून येत होती, मात्र चीनमध्ये मानवांमध्ये त्याचा संसर्ग झाल्याचे पहिले प्रकरण समोर आले आहे. चीनच्या आरोग्य विभागाने मंगळवारी याला दुजोरा दिला आहे. तथापि, असे म्हटले गेले आहे की हा संसर्ग इतर लोकांमध्ये पसरण्याचा धोका कमी आहे.

मिळालेल्या माहितीनुसार, हेनान प्रांतातील एका चार वर्षांच्या मुलामध्ये 5 एप्रिल रोजी ताप आणि इतर लक्षणांची पुष्टी झाली होती. त्यानंतरच्या तपासणीत त्यात बर्ड फ्लूचा H3N8 स्ट्रेन असल्याची पुष्टी झाली आहे. राष्ट्रीय आरोग्य आयोगाने सांगितले की, मुलाच्या संपर्कात आलेल्या लोकांमध्ये संसर्ग आढळून आलेला नाही. चार वर्षांचा मुलगा त्याच्या घरातील कोंबड्या आणि पक्ष्यांच्या संपर्कात असल्याचे तपासात निष्पन्न झाले.

महामारीचा धोका कमी
चीनच्या नॅशनल हेल्थ कमिशनने म्हटले आहे की प्राथमिक तपासणीत असे आढळून आले आहे की बर्ड फ्लूच्या H3N8 स्ट्रेनमध्ये मानवांना प्रभावीपणे संक्रमित करण्याची क्षमता नसते. अशा परिस्थितीत साथीचे रोग मोठ्या प्रमाणावर पसरण्याचा धोका कमी असतो. तज्ज्ञांच्या मते, H3N8 हा प्रकार आतापर्यंत घोडे, कुत्रे, पक्षी यांच्यामध्ये आढळून येत होता. पण आजपर्यंत हा प्रकार मानवामध्ये सापडल्याची बातमी नव्हती.