चांद्रयान-3: इस्रोने दाखवली ‘मिशन मून’ची पहिली झलक


नवी दिल्ली – 130 कोटी भारतीयांच्या आशा चंद्रावर नेण्यासाठी चांद्रयान-3 पुन्हा तयार होत आहे. इस्रोने प्रथमच या मोहिमेची छायाचित्रे प्रसिद्ध केली आहेत. सर्व काही सुरळीत राहिल्यास या वर्षी ऑगस्टमध्ये हे मिशन सुरू केले जाऊ शकते. भारतीय अंतराळ संशोधन संस्थेने प्रसिद्ध केलेल्या ‘स्पेस ऑन व्हील्स’ या माहितीपटात ही छायाचित्रे प्रसिद्ध करण्यात आली आहेत. इस्रोने आपल्या वेबसाईटवर हा माहितीपट अपलोड केला आहे. हे स्वातंत्र्याच्या अमृत महोत्सवांतर्गत भारताने प्रक्षेपित केलेले 75 उपग्रह देखील दाखवते.

काय आहे माहितीपटात
इस्रोने जारी केलेल्या माहितीपटात चांद्रयान-३ चे लँडर दाखवण्यात आले आहे. चंद्रावर उतरण्याचा भारतीय अवकाश मोहिमेचा हा दुसरा प्रयत्न आहे. याशिवाय 17 मिनिटांच्या डॉक्युमेंट्रीमध्ये आदित्य एल1 मिशन आणि गगनयान देखील सांगण्यात आले आहेत.

वापरण्यात येणार चांद्रयान-2 चे ऑर्बिटर
अलीकडेच इस्रोचे माजी प्रमुख डॉ. सिवन म्हणाले होते की, लवकरच इस्रो चांद्रयान-3 चे प्रक्षेपण निश्चित करण्याच्या स्थितीत असेल. मला खात्री आहे की या मिशनमध्ये आम्हाला नक्कीच यश मिळेल. या महत्त्वाकांक्षी मोहिमेसाठी चांद्रयान-2 च्या ऑर्बिटरचा वापर केला जाईल, तो आमच्यासाठी खूप किफायतशीर असेल. इस्रोचे माजी अध्यक्ष म्हणाले होते की, कोरोनाच्या साथीचा परिणाम आमच्या सर्व प्रकल्पांवर झाला आहे.

यशस्वी झाले नाही चांद्रयान-2
मागील चांद्रयान-2 मोहिमेनंतर सुमारे दोन वर्षांनी चांद्रयान-3 प्रक्षेपित होत आहे. हे मिशन पूर्णत: यशस्वी झाले नाही. यानाचा लँडर आणि रोव्हर त्यांच्या गंतव्यस्थानापासून काही अंतरावरच कोसळला होता. तथापि, या यानाचे ऑर्बिटर अजूनही चंद्राच्या पृष्ठभागावर आहेत. चांद्रयान-3 मोहिमेत देखील ISRO याचा वापर करेल.